Các loại cá dọn bể

ducpmn

Thành Viên Mới
Bạn cho hỏi Cá mập Thái (cá chuột Thái , cá hắc xá) nuôi chung hồ với cá khủng long cửu sừng được không bạn? tính mua 2 con để nuôi cho nó dọn bể. Có cần oxi nhiều ko bạn? thanks bạn

Cá dọn bể là các loài cá có thể ăn rong rêu hại , chất thải ,...trong hồ cá , giúp hồ cá trong sạch hơn , hôm nay Cá Cỏ Rẻ-Khỏe-Đẹp sẽ giới thiệu về vài loài cá dọn bể để các bạn có thể tham khảo , lưu ý là mình không thể biết hết nhé , có vài loài mình biết nhưng không rõ , mình sẽ up trước vài con mình biết.

1/Cá tỳ bà (Cá lau kính , cá dọn bể)
Đây là loại cá dọn bể phổ biến nhất , tuy nhiên nó có thể mút nhớt 1 số loại cá , đặc biệt là cá dĩa , và 1 số bạn nói nó thải phân nhiều , bản thân mình cũng không thích nó lắm , giá khá rẻ , khoảng 5k - 10k , loại phổ biến là màu đen sọc viền trắng và màu vàng , những loại khác như Zebra , Galaxy ,... sẽ mắc hơn , lên tới vài trăm nghìn.

2/Cá nô lệ (Cá bống vàng)
Cũng là 1 loại cá dọn bể phổ biến nhưng không bằng lau kiếng , dọn bể rất siêng , nhưng khi lớn sẽ hút nhớt cá khác , có 2 loại màu đen và màu vàng , màu vàng phổ biến hơn vì màu sắc đẹp , có giá khoảng 10k trở lên.

3/Cá chuột
Rất dễ thương và nghịch ngợm , siêng năng , đây là 1 loài cá mình rất thích , giá rẻ , đẹp và nhiều màu sắc khác nhau như cafe , sọc , panda , albino ,... đã khiến nó được nhiều người lựa chọn , giá khoảng 10k - 15k.

4/Cá mập Thái (cá chuột Thái , cá hắc xá)
Cũng là 1 một loài cá khá đẹp và dọn bể tốt , tuy nhiên khi lớn kích thước sẽ rất to , có 2 loại màu đen và albino , bể dài sẽ thích hợp hơn , giá khoảng 7k trở lên.

5/Cá bút chì
Là 1 loài cá dọn bể khá nghịch ngợm , tuy nhiên khi lớn lên sẽ lười biếng , lưu ý là trên thị trường hiện nay có cá bút chì giả , cách phân biệt dễ nhất do mình biết là vảy của nó có màu vàng nhạt , giá 10k-20k.

ljnnguyen

Thành Viên Mới
Bài viết rất bổ ích và chi tiết, bạn chủ thread có thể cho mình hỏi: mình nuôi cá vàng, cá dĩa và trồng rêu, hồ hiện nay đang bị rêu hại màu nâu khá nhiều do mình đánh đèn cho rêu đang trồng, mình muốn mua vài con cá vệ sinh, đang fân vân giữa 3 loại: chuột mỹ, chuột thái và chuột thường. Theo bạn loại nào sẽ dọn tốt nhất, ngoài ra ko mút nhớt của cá dĩa và cá vàng, cảm ơn bạn!

Cá Cỏ Rẻ Khỏe Đẹp

Thành Viên Tích Cực
Bài viết rất bổ ích và chi tiết, bạn chủ thread có thể cho mình hỏi: mình nuôi cá vàng, cá dĩa và trồng rêu, hồ hiện nay đang bị rêu hại màu nâu khá nhiều do mình đánh đèn cho rêu đang trồng, mình muốn mua vài con cá vệ sinh, đang fân vân giữa 3 loại: chuột mỹ, chuột thái và chuột thường. Theo bạn loại nào sẽ dọn tốt nhất, ngoài ra ko mút nhớt của cá dĩa và cá vàng, cảm ơn bạn!
Diệt rêu nâu thường là tắt đèn.
Nhưng bạn có thể mua chuột thường với vài con otto.
Nếu không hết thì có thể thay nước thường xuyên.

Cá Cỏ Rẻ Khỏe Đẹp

Thành Viên Tích Cực
Cá otto dọn bể tốt , cỡ 4-5cm.
Cá bút chì cũng tốt nhưng lớn lên thì lười hơn , kích thước dài hơn otto tý.
Hắc xá nuôi bể 90cm được. Hắc xá hơi dữ tí.
3 loại này không mút nhớt.

dangngocgiabao

Thành Viên Chính Thức
Cho mình hỏi cá chuột có nuôi chung với các loại cá nhỏ như trân châu, hoà lan, đuôi quạt, đuôi kiếm được ko? nếu ko được thì các bạn cho mình biết nên nuôi loại cá dọn bể nào phù hợp?
Thanks!

Cá Cỏ Rẻ Khỏe Đẹp

Thành Viên Tích Cực
Cho mình hỏi cá chuột có nuôi chung với các loại cá nhỏ như trân châu, hoà lan, đuôi quạt, đuôi kiếm được ko? nếu ko được thì các bạn cho mình biết nên nuôi loại cá dọn bể nào phù hợp?
Thanks!
Cá chuột rất là hiền và nuôi với các loài cá nhỏ hợp lắm đó bạn.

QUANG HUY bh fisher

Thành Viên Mới
Cho em hỏi mấy ad tí, em đang định làm bể thủy sinh cỡ nhỏ( khoảng20*15*15) em đang có ý định nuôi 1 em phượng hoàng(cỡ 4cm),1 em otto với 1 em chuột sọc và 2 em tép vàng đc ko ạ ,em còn định trồng thêm rong đuôi c-hó nữa.

Cá Cỏ Rẻ Khỏe Đẹp

Thành Viên Tích Cực
Cho em hỏi mấy ad tí, em đang định làm bể thủy sinh cỡ nhỏ( khoảng20*15*15) em đang có ý định nuôi 1 em phượng hoàng(cỡ 4cm),1 em otto với 1 em chuột sọc và 2 em tép vàng đc ko ạ ,em còn định trồng thêm rong đuôi c-hó nữa.
Nếu nuôi phượng hoàng thì bỏ 2 con tép vàng ra vì phượng hoàng khá hung dữ đối với tép , hoặc ngược lại.

Bạn cần biết

Nội Quy Mua Bán
Cần tuyển mod
địa chỉ thiên đường cá cảnh
Trụ Sở Chính ( Kho Hàng Sỉ ):
Cung cấp tổng hợp đầy đủ các loại cá cảnh, cá KOI và phụ kiện.
60 Đặng Văn Bi, Thủ Đức, HCM
 0988 347 508 Mr.Lân
địa chỉ thiên đường cá cảnh Chi Nhánh 2:
Cung cấp cá cảnh và phụ kiện.

32 Trần Não, Q.2, HCM
0902 93 7474 Mr.Nam

Quảng Cáo