Help Vấn đề về thuốc tetracycline

minhphat1993

Thành Viên Mới
theo như mình biết thì tetrecycline dùng để trị nấm và đàn cá của mình cách đây 3 ngày bọn chúng bị nấm ngay đuôi và vay , mình đã dùng tetracycline để chữa trị, đến hqua đàn cá hết nhưng nước trong hồ cứ nổi bọt rất nhiều và nước hồ có màu đỏ đậm, hqua mình có thay 50% nước đã phơi 1 ngày trước đó nước đã trong lại và cũng ít bọt, nhưng đến hnay khi mình ngủ dậy, hồ cá lại đỏ lè và nổi bọt lên rất nhiều , ko lẽ ngày mai mình lại thay 50% nước nữa, mình thì sợ đàn cá bị shock nước thôi . Vì vậy có pro nào kinh nghiệm giúp đỡ mình với :(

tronjava

Tiểu thương
Thành viên BQT
khi dùng tetraxilin, vì là kháng sinh nên sẽ sinh ra nhiều bọt, lúc đầu có màu xanh vàng nhạt, khi qua 48 tiếng, thì sẽ chuyển sang màu nâu đỏ, là khí đó thuốc đã hết tác dụng.
bạn chỉ việc thay nước mới là hết, việc bạn thay nước co bị sốc hay không thì tùy nguồn nuoc của bạn như thế nào. nếu nước máy đã qua khử clo, ph từ 7- 8.0 thì bạn thay 70 80% vẫn bình thường cho cá.
bản thân mình mỗi khi xài tetracilin, thay nước đều thay 80% nước,

khi thay nước ban kèm theo vệ sinh bông lọc, hộp lọc luôn, vì đôi khi vẫn còn vướng trong hop lọc, nên nuoc thuốc van còn...

cuonglongthieugia

Moderator
Thành viên BQT
Mình thì có tí kinh nghiệm với Tetraxylin là khi chữa bệnh cho cá không bao giờ bỏ vào hồ nuôi. Thứ 1 là sau khi bỏ vào sau khoảng 24H hồ sẽ có màu vàng và rất nhiều bọt trên mặt nước w hệ thống lọc, gây khó khăn khi vệ sinh và thay nước. Thứ 2 là Tetra là kháng sinh. Vô tình mình sẽ diệt hết luôn những vi sinh có lợi trong hồ giúp phân hủy các chất thải w thức ăn thừa của cá. Thường mình và nhiều người nuôi sẽ luôn chuẩn bị 1 hồ nhỏ ( hồ bệnh viện ) để chữa bệnh cho cá, hồ bệnh viện dc cái nhỏ, gọn, dễ theo dõi tình trạng những chú cá bị bệnh, dễ vệ sinh và thay nước. Hồ bệnh viện thì bạn chỉ cần bỏ cục sủi oxi vào r mỗi ngày thêm thuốc w thay nước cho đến khi cá hết bệnh. ^^

Badboys85

Moderator
Thành viên BQT
nếu cá bị nấm mình thấy bạn nên dùng muối và cắm sưỡi cộng thay nước điều đặn từ từ cũng hết đừng nên lúc nào cũng dùng thuốc sẽ ảnh hưỡng tới cá lắm đó là ý kiến chủ quan của bản thân mình thui

Bạn cần biết

Nội Quy Mua Bán
Cần tuyển mod
địa chỉ thiên đường cá cảnh
Trụ Sở Chính ( Kho Hàng Sỉ ):
Cung cấp tổng hợp đầy đủ các loại cá cảnh, cá KOI và phụ kiện.
60 Đặng Văn Bi, Thủ Đức, HCM
 0988 347 508 Mr.Lân
địa chỉ thiên đường cá cảnh Chi Nhánh 2:
Cung cấp cá cảnh và phụ kiện.

32 Trần Não, Q.2, HCM
0902 93 7474 Mr.Nam

Quảng Cáo