Giúp phân biệt cá hồng đào trống-mái ??

HappyGreen

Thành Viên Chính Thức
Nhà em đang nuôi 2 em Hồng Đào . Lúc trước mua người ta nói là 1 cặp trống-mái !?
Thỉnh hoảng em thấy nó đẻ trứng rất nhiều nhưng trứng không nở . Chắc là do không có cá trống... Thấy trứng chết hoài uổng quá ... Ai biết cá Hồng Đào trống phân biệt ra sao xin giúp. Em cảm ơn nhiều !

thienduongcacanh

Administrator
Thành viên BQT
Để phân biệt cá hồng đào trống mái bạn nên nuôi 1 bầy từ 5 đến 10 con sẽ dễ nhận biết trống mái và cho chúng bắt cặp chính xác hơn.

Phân biệt cá hồng đào trống mái: Cá trống có màu đỏ thắm khi đã trưởng thành , cá mái màu nhạt và luôn hiện rõ một vân đen từ mắt đến đuôi.
Nếu 2 con trống mái cùng độ tuổi, thì đến lúc đạt kích thước trưởng thành sin sản thì cá trống nhỏ con và mỏng người hơn cá mái, đặc biệt cá trống trong giai đoạn sinh sản sẽ có màu sắc nỗi bật hơn nhiều.

Cá hồng đào trống bên phải có màu đỏ, cá hồng đào mái thì có màu nhạt vàng cam

Máu sắc cá trống đỏ nổi bật hơn

Cá đẻ khoảng 200 trứng, sau khoảng 2 ngày sẽ nỡ, tuy nhiên khi cá đẻ xong thường có tật ăn trứng nên cần tách cá bố mẹ ra sau khi chúng sinh sản xong. Nếu cặp cá bạn ko có thói xấu ăn trứng thì mình xét đến vấn đề trứng không nỡ do nhiều lý do:
1. Không có cá trống thụ tinh
2. Cá hồng đào trống còn non, nên chất lượng tinh trùng yếu, cũng như cá trống chưa dày dặn kinh nghiệm
3. Cá hồng đào mái mới đẻ vài lần đầu có thể trứng còn non, chất lượng trứng chưa tốt
4. Nhiệt độ nước cần đảm bảo thích hợp trong khoảng 26 - 28 độ C, thường 28 Độ sẽ thích hợp cho tỷ lệ trứng đậu cao ( mình đang nghi thời điểm tháng đầu tháng 1/2014 này đang lạnh nên trứng cá hồng đào hư hết)
5. Độ PH thích hợp cho cá hồng đào sống là từ 6 - 8, để trứng nỡ tốt thì theo mình khoảng 6.0
6. Độ cứng: 36 – 357 ppm ( cái này bạn không cần quan tâm lắm )

Tóm lại bạn cần quan tâm đến nhiệt độ thích hợp 28 độ cho trứng nỡ và bật sủi oxi mức độ trung bình, lúc cá chuẩn bị đẻ trứng nên tắt máy lọc và bật oxi nhẹ thôi, sau khi đẻ xong cũng bật oxi mức trung bình thôi.Nhớ đo luôn PH đừng có cao hơn 7.0 nhé

Bạn cần biết

Nội Quy Mua Bán
Cần tuyển mod
địa chỉ thiên đường cá cảnh
Trụ Sở Chính ( Kho Hàng Sỉ ):
Cung cấp tổng hợp đầy đủ các loại cá cảnh, cá KOI và phụ kiện.
60 Đặng Văn Bi, Thủ Đức, HCM
 0988 347 508 Mr.Lân
địa chỉ thiên đường cá cảnh Chi Nhánh 2:
Cung cấp cá cảnh và phụ kiện.

32 Trần Não, Q.2, HCM
0902 93 7474 Mr.Nam

Quảng Cáo