Cá vàng và lọc

ductrong411

Thành Viên Mới
hồ m` 45x40x50 ( c,r,d chiều cao nếu như đồ nước tầm 37cm =>>~ 74l )
nuôi cá vàng thì chế độ thay nước bao lâu , bao nhiêu , hiện đang có 1 máy lọc chìm 12w ( nếu đặt cách mặt bể 22 cm thì máy ms thôi oxy , còn thấp hơn thì máy ko thổi oxy nữa , nên khả năng hút bẩn khá hạn chế ) ai biết tư vấn m` với

Đam_Mê

Thành Viên Mới
cái máy này mình có bị vài lần, bạn thử rút điện ra rồi cấm vào, làm liên tục cho đến khi nó thổi oxy thì thôi. mình cũng đang xài máy lọc chìm như bạn, cũng bị tình trạng như thế khi đặt máy gần sát đáy bể, mình có thử làm như vậy và đã thành công..

ductrong411

Thành Viên Mới
cái máy này mình có bị vài lần, bạn thử rút điện ra rồi cấm vào, làm liên tục cho đến khi nó thổi oxy thì thôi. mình cũng đang xài máy lọc chìm như bạn, cũng bị tình trạng như thế khi đặt máy gần sát đáy bể, mình có thử làm như vậy và đã thành công..
m` làm thử hơn 20 lần rồi mà nó vẫn , ko được bạn ơi , bạn có biết nó bị sao không , m` quan sát thì thấy , lúc nâng lên nước trong ống oxy ko có nên ms thổi được , còn nếu nâng xuống đấy thì nước tràn vào ống lấy oxy và không thổi được @@

Đam_Mê

Thành Viên Mới
ukm. Giống như máy mình đấy. nhưng mình thử làm như cách trên thì để xuống gần đáy hồ vẫn ok. ban thử để cho nó thổi oxy ở độ cao thik hợp, sau đó từ từ nhấn nó xuống đáy, và kết hợp với cách mình nói coi xem sao.

Sinsec46

Thành Viên Mới
Mình nghĩ cách tốt nhất là bạn nên mua 1 mái bơm mới có công suất cao hơn, chiều cao cột nước lớn hơn, như thế thì bạn mới có thể đạt máy sát đáy vừa hút bẩn tốt, vừa thổi oxy ngay từ đáy.
ngoài ra minh thấy 1 số máy bơm cá cảnh có ống nối kiểu như thế này

không biết ngoài thị trường có bán lẻ k, bán cũng có thể tìm hiểu và mua thì đở tốn tiền lại còn hiệu quả.
Còn việc thay nước cho hồ cá thì 5-7 bữa bàn có thể thay 1 lần tùy theo cách bạn cho cá ăn nhiều hay ít. Lưu ý k nên thay hết 90-100% hồ, chỉ nên thay 30-40% hồ. Tối đa cũng chỉ nên từ 60-70%.
1 vài ý kiến trao đổi cùng bạn. Thân

ductrong411

Thành Viên Mới
Mình nghĩ cách tốt nhất là bạn nên mua 1 mái bơm mới có công suất cao hơn, chiều cao cột nước lớn hơn, như thế thì bạn mới có thể đạt máy sát đáy vừa hút bẩn tốt, vừa thổi oxy ngay từ đáy.
ngoài ra minh thấy 1 số máy bơm cá cảnh có ống nối kiểu như thế này

không biết ngoài thị trường có bán lẻ k, bán cũng có thể tìm hiểu và mua thì đở tốn tiền lại còn hiệu quả.
Còn việc thay nước cho hồ cá thì 5-7 bữa bàn có thể thay 1 lần tùy theo cách bạn cho cá ăn nhiều hay ít. Lưu ý k nên thay hết 90-100% hồ, chỉ nên thay 30-40% hồ. Tối đa cũng chỉ nên từ 60-70%.
1 vài ý kiến trao đổi cùng bạn. Thân
rất cảm ơn bạn đã đóng góp ý kiến cho mình , m` đã đổi 1 cái lớn hơn , đặt dưới đáy và nó đã thổi , mình nuôi cá vàng bạn ạ , nên nguồn nước khá quan trọng , mình cũng chỉ mới chơi thôi , nhưng mà đam mê nuôi cá cảnh từ cấp 1....
m` định tháng sau có tiền mua thêm cái lọc sủi vi sinh nữa + mua thêm 1 ít than hoạt tính + sứ lọc nhỏ bỏ vào hộp lọc ko biết được không , bạn thấy thế nào ?

Sinsec46

Thành Viên Mới
Nếu bạn sắm được như thể thì rất tốt nhưng theo mình vì hồ bạn cũng tương đối nhỏ mà đang nuôi cá vàng thì cũng không cần thiết lắm, nếu bạn có ý định đầu tư 1 hồ lớn hơn thì hay tính đến.

ductrong411

Thành Viên Mới
Nếu bạn sắm được như thể thì rất tốt nhưng theo mình vì hồ bạn cũng tương đối nhỏ mà đang nuôi cá vàng thì cũng không cần thiết lắm, nếu bạn có ý định đầu tư 1 hồ lớn hơn thì hay tính đến.
m` mua thêm cái máy sủi vi sinh để nước nó trong 1 tẹo bạn ạ , nước nó đục quá hix , mà bạn ơi có cần men vi sinh này nọ không minh` là dân gà mờ mới chơi nên mù quá hix

Sinsec46

Thành Viên Mới
Nếu muốn nước trong bạn xem lại thức ăn cho cá, không nên cho nhiều quá thức ăn bẩn dư thừa cũng sẽ làm bẩn hồ. Nếu siêng thì bạn thay nước thường xuyên chút 3ngay 1 lần khoản 20% hồ. Bổ sung thêm men vi sinh và sủi cũng rất tốt cho hồ cá của bạn.

ductrong411

Thành Viên Mới
Nếu muốn nước trong bạn xem lại thức ăn cho cá, không nên cho nhiều quá thức ăn bẩn dư thừa cũng sẽ làm bẩn hồ. Nếu siêng thì bạn thay nước thường xuyên chút 3ngay 1 lần khoản 20% hồ. Bổ sung thêm men vi sinh và sủi cũng rất tốt cho hồ cá của bạn.
mình cho nó ăn cái hột nhỏ nhỏ màu đỏ bạn ạ , sủi là sủi oxy hả bạn , men vi sinh sử dụng như thế nào bạn , mình có tìm hiểu những mấy anh nói chung chung quá , mình vừa làm thêm 2 cái hộp nhựa nhỏ làm giàn lọc mưa , nước cũng trong 1 chút rồi bạn ạ ............

Sinsec46

Thành Viên Mới
Đúng ùi đó là loại thức ăn mấy tiệm cá cảnh hay bán, bạn nên cho ăn vừa phải thui đừng dư thừa vương vãi nhiều thì rất mau dở nước.
Hồ bạn nhỏ mà mới làm thêm giàn lọc mưa như thế thì tốt ùi cũng chưa cần phải bổ sung vi sinh đâu.
Để dánh giá hiệu quả của hệ thống lọc cũng như chất lượng nước, bạn nên để ý tới trạng thái của bầy ca, nếu cá bơi lội tung tăng, hoạt bác thì không sao, còn bầy cá mà ở bơi kiểu hoản loạn hay lờ dờ.. thì khi đó có mới gọi là có vấn đề.

ductrong411

Thành Viên Mới
Đúng ùi đó là loại thức ăn mấy tiệm cá cảnh hay bán, bạn nên cho ăn vừa phải thui đừng dư thừa vương vãi nhiều thì rất mau dở nước.
Hồ bạn nhỏ mà mới làm thêm giàn lọc mưa như thế thì tốt ùi cũng chưa cần phải bổ sung vi sinh đâu.
Để dánh giá hiệu quả của hệ thống lọc cũng như chất lượng nước, bạn nên để ý tới trạng thái của bầy ca, nếu cá bơi lội tung tăng, hoạt bác thì không sao, còn bầy cá mà ở bơi kiểu hoản loạn hay lờ dờ.. thì khi đó có mới gọi là có vấn đề.
cá mình mới mua nên cũng khá khỏe bạn ạ , nhưng mà nó đang bị thối vây bạn ạ hixx , mình đang chữa cho nó hixx......

ductrong411

Thành Viên Mới
tình hình em vừa mua cập hạc đỉnh hồng, có 1 con có 3 mảng màu vàng dưới miệng ( phía dưới người ) thì nó bị bệnh gì vậy mấy bác
thêm nữa , lúc trước cá vàng của em bị thối vây vẩy , đã tách riêng ra hồ nhỏ để chữa , vậy có cần dùng xà phòng vệ sinh lại bộ lọc hồ lớn không , thạnks

KimSuChung

Thành Viên Mới
hồ m` 45x40x50 ( c,r,d chiều cao nếu như đồ nước tầm 37cm =>>~ 74l )
nuôi cá vàng thì chế độ thay nước bao lâu , bao nhiêu , hiện đang có 1 máy lọc chìm 12w ( nếu đặt cách mặt bể 22 cm thì máy ms thôi oxy , còn thấp hơn thì máy ko thổi oxy nữa , nên khả năng hút bẩn khá hạn chế ) ai biết tư vấn m` với

bạn tham khảo hồ này nha . Nếu thấy ok thì mình sẽ hướng dẫn bạn thực hiện. đảm bảo nước luôn trong vắt và cá ít bệnh :)

Bạn cần biết

Nội Quy Mua Bán
Cần tuyển mod
địa chỉ thiên đường cá cảnh
Trụ Sở Chính ( Kho Hàng Sỉ ):
Cung cấp tổng hợp đầy đủ các loại cá cảnh, cá KOI và phụ kiện.
60 Đặng Văn Bi, Thủ Đức, HCM
 0988 347 508 Mr.Lân
địa chỉ thiên đường cá cảnh Chi Nhánh 2:
Cung cấp cá cảnh và phụ kiện.

32 Trần Não, Q.2, HCM
0902 93 7474 Mr.Nam

Quảng Cáo