Siêu newbie nuôi cá vàng - các bác giúp em với!!!

pwyeuem00

Thành Viên Mới
nước giếng bạn đã phơi bay clor chưa (khoãng 1 ngày là sài được rồi).Nước giếng có bị nhiễm mặn không vậy? @@

Nước giếng mình phơi được gần 1 ngày (bắt đầu phơi lúc sáng, đến tối là dùng), với cả mình cho sục khí liên tục trong thời gian đó, và mình có nhỏ 2 giọt của dung dịch khử clor (mua ở tiệm cá). Nước vầy xài được chưa bạn? Nước thì không bị nhiễm mặn đâu.

CaoPhongHuy

Thành Viên Chính Thức
*Trong hình thì khó biết dòng chảy mạnh như thế nào?bạn rãnh up cái video xem cho rõ.
*Oxy vậy ổn rồi (2 vòi thổi oxy)
*Ngày cho ăn 2 lần (sáng+tối),cho ăn vừa đủ.
*dung dịch trong nước JinDi,men vi sinh Mai việt,thuốc phòng bệnh nấm (mùa đông+trời lạnh dễ bị nấm lắm)
*Khi nào thấy nước dơ+đục thì thay

*nước vậy sài ổn rồi

chỗ nhà bạn đến tiệm cá xa không?nếu xa thì khi mua cá kêu chủ tiệm bơm oxy vào bịt cá nha.

pwyeuem00

Thành Viên Mới
*Trong hình thì khó biết dòng chảy mạnh như thế nào?bạn rãnh up cái video xem cho rõ.
*Oxy vậy ổn rồi (2 vòi thổi oxy)
*Ngày cho ăn 2 lần (sáng+tối),cho ăn vừa đủ.
*dung dịch trong nước JinDi,men vi sinh Mai việt,thuốc phòng bệnh nấm (mùa đông+trời lạnh dễ bị nấm lắm)
*Khi nào thấy nước dơ+đục thì thay

*nước vậy sài ổn rồi

chỗ nhà bạn đến tiệm cá xa không?nếu xa thì khi mua cá kêu chủ tiệm bơm oxy vào bịt cá nha.

Video của mình đây, bạn xem liều lượng vậy là mạnh hay yếu. Mình đã bịt lại đầu sủi của máy bơm, và thêm 1 tấm bông lọc vào ngăn cuối của cái lọc tràn trên rồi. Giờ hoạt động mạnh nhất là sủi oxy 2 đầu thôi.

Chỗ mình đến tiệm cá gần, ý bạn là kêu nta bơm oxy vào bịch rồi mang về hả?

CaoPhongHuy

Thành Viên Chính Thức
uk,trông chúng nhừ,yếu thật @@.Bạn lấy thêm nước để 15cm cho chúng dễ bơi lên mặt nước để đến ngày mai xem sao.

pwyeuem00

Thành Viên Mới
Tình hình sau 3 hôm thì đàn cá của em nó vẫn như này các bác à. Ai có cao kiến gì không em xin nhiệt liệt chào mừng. Cá vàng cứ thích tụ tập ở đáy và góc hồ.

Mô tả sơ bộ:
- Hồ 60x40x40 nuôi 7 con cá vàng đầu lân.
- Lọc tràn trên 3 ngăn, nước trong, giặt bông lọc thường xuyên.
- Sủi oxy 2 đầu, chạy 24/24
- Mực nước thấp, khoảng xấp xỉ 23cm.
- Cho ăn ít 1 ngày 1 lần, 1 lần 10 viên.
- Hồ mới thay nước, nước đảm bảo sủi mạnh 3 tiếng (nước giếng) mới thay.
- Cá không có biểu hiện gì của bệnh, không có nấm, ghẻ hay đen đuôi. Chỉ có duy nhất là thích nằm dưới đáy!
---> Có bác nào có cách nào chẩn bệnh giúp mình không? Cá mà ít bơi thì đang bị gì?

CaoPhongHuy

Thành Viên Chính Thức
Vậy là có thể cá bị stress do chưa quen môi trường mới,nếu vậy thì cứ từ từ thời gian sẽ quen thôi ^ _ ^

kinhrau

Thành Viên Mới
LỌc của bác mạnh quá so với hồ. Thứ 2 theo e nên bỏ hết sỏi đi, cá vàng thải ra rất lắm, chả mấy chốc mà lại bẩn. Bác cho e hỏi luôn là cái ngăn lọc tràn bác mua ng ta bán sẵn hay là bác đặt ạ. Cho e địa chỉ e cũng đang quan tâm

Trucctop

Thành Viên Mới
1/ Nuôi 7 con chắc cũng vừa rồi vì ở ngoài tiệm là người ta bán nên nuôi nhiều thế thôi. Nếu thấy chật thì nuôi những loại cá khác cũng có màu đỏ như mún , hòa lan , đuôi kiếm.
2/ Lọc đó là được rồi bạn , không cần thêm gì cả.
3/ Mới 3 ngày đầu thì có thể máy lọc cũng chưa vận hành hết khả năng , hoặc có thể do chất lượng nước từ nguồn nước bị gì đó. Thử thay nước vài lần xem sao (2-3 lần/tuần) , nếu nước dần trong lại thì giảm số lần lại.
4/ Cá 3 đuôi rất háu ăn nên chỉ cần hộp đó cũng đủ rồi , hoặc có thể mua nhiều loại thức ăn viên khác nhau trộn lại thành hỗn hợp cho cá bổ dưỡng hơn (đấy là cách của mình). Cho ăn vừa phải thôi , nhiều quá nó sẽ sình bụng -> chết.
5/ Hàng khuyến mãi nhưng chắc gì đã chất lượng , bạn ra tiệm cá hỏi có loại bông lọc nào tốt ý , mua nhiều cái cho tiện.
6/ Thay nước như cách 3 , khi thấy bớt tanh thì thôi.
7/ Đèn bạn nên ra tiệm cá hỏi , tư vấn vì thị trường hiện nay có 2 loại : đèn cá cảnh và đèn thủy sinh , phải chọn hãng và kích thước phù hợp nữa.
8/ Như vậy là đẹp rồi.
Đó là ý kiến của mình.
nuoi sao ma hay vay.
chi nuoi voi.

pwyeuem00

Thành Viên Mới
LỌc của bác mạnh quá so với hồ. Thứ 2 theo e nên bỏ hết sỏi đi, cá vàng thải ra rất lắm, chả mấy chốc mà lại bẩn. Bác cho e hỏi luôn là cái ngăn lọc tràn bác mua ng ta bán sẵn hay là bác đặt ạ. Cho e địa chỉ e cũng đang quan tâm

Hiện tại mình bịt đầu oxi của máy lọc rồi, và dùng 1 máy oxy 2 sủi riêng thôi :D.
Cái lọc tràn này mình mua ở 1 tiệm tên Thanh Nhi (hoặc cái gì đó Nhi) ở khu cá cảnh đường Trường Chinh. Giá lúc đó là 70k. Tính thêm nham thạch 10k, san hô vụn 5k, sứ lọc 25k nữa là 110k tất cả.
Thêm 1 cái mà mình nghĩ mãi mới ra, trường hợp mình là cá ít bơi, cứ thích rúc vào 1 góc. Đó đúng là bị stress, nhưng nguyên nhân có thể là
1/ Lúc vận chuyển sóc bịch đựng cá nhiều.
2/ Thời điểm mua cá: đừng mua buổi trưa, cứ để chiều tối mát mẻ rồi mua. Cá ưng nước mát.
Mình có kiểm tra bằng việc mua 1 em cá vàng khác, lúc chở xe máy về mình 1 tay ôm vào người, hạn chế sóc nước nhiều, về nhà thả theo quy trình 20p là em đó múa tung tăng ngay :D

Giờ mình có thể review là mấy em cá nhà mình sống rất ổn, nước trong lắm, mình cho ăn 1 ngày 1 lần vào buổi sáng nên ị cũng ít. Ngoài ra sỏi thì cũng giúp lắng đọng phân cá nên cũng giúp nước nhìn trong hơn.
:D

sieunhangao123

Thành Viên Chính Thức
Cho em hỏi là con cá mắt lồi của em nó bị tróc vảy . Em mang nó ra xức xanh methylen vào vết thương rồi thã trở lại hồ . Nó mệt nằm im 1 chỗ rồi . Ai giúp em với

sieunhangao123

Thành Viên Chính Thức
Em cho nó ra hồ bệnh viện em nhõ 1 ít xanh metythyn rồi có đc không anh . Đễ cá 1 qua đêm không sủi oxy hồ khoản 30cm đc không anh

sieunhangao123

Thành Viên Chính Thức
Em vừa mua con cá chép nhật . Về cổ nó dính ít bong bóng nhỏ . và đuôi cũng vậy . Em cứ tưởng bị nấm phãi không anh . Nhưng nó không có nổi đốm trắng chỉ là bong bóng dưới cổ nhỏ thôi .

Trucctop

Thành Viên Mới
Minh nuoi may con ca mua trong quy nhon rat dep , nhung nuoi vai ngay thi bi dich lam cho chet het,co ban nao biet li do ma tu van cho minh voi.

sieunhangao123

Thành Viên Chính Thức
Cho em hõi là hồ em là hồ 60x35x35 em đang nuôi 11 chú cá vàng . 1 chú ngọc trai sieze 2 ngón tay . 2 chú hạc đỉnh hồng size 2 ngón . 1 chú size 3 ngón . 1 chú chép nhật size 2 ngón . còn lại là 3 đuôi 1 ngón . Em sài máy lọc 15w . sục khí VS-2800 . EM thấy vẫn còn dư chỗ đễ nuôi không biết các anh em thấy có ổn không ạ . Cho mình xin ý kiến nhé tại vì mình mem mới moq đc chỉ giáo ;)

CaoPhongHuy

Thành Viên Chính Thức
Cho em hõi là hồ em là hồ 60x35x35 em đang nuôi 11 chú cá vàng . 1 chú ngọc trai sieze 2 ngón tay . 2 chú hạc đỉnh hồng size 2 ngón . 1 chú size 3 ngón . 1 chú chép nhật size 2 ngón . còn lại là 3 đuôi 1 ngón . Em sài máy lọc 15w . sục khí VS-2800 . EM thấy vẫn còn dư chỗ đễ nuôi không biết các anh em thấy có ổn không ạ . Cho mình xin ý kiến nhé tại vì mình mem mới moq đc chỉ giáo ;)
nuôi thêm được hết miễn sao có đủ oxy cho chúng là được (oxy là chính) nhưng nhớ mua thêm máy sủi chạy bằng pin lỡ cúp điện lâu chúng chết thì tiếc lắm :p

Bạn cần biết

Nội Quy Mua Bán
Cần tuyển mod
địa chỉ thiên đường cá cảnh
Trụ Sở Chính ( Kho Hàng Sỉ ):
Cung cấp tổng hợp đầy đủ các loại cá cảnh, cá KOI và phụ kiện.
60 Đặng Văn Bi, Thủ Đức, HCM
 0988 347 508 Mr.Lân
địa chỉ thiên đường cá cảnh Chi Nhánh 2:
Cung cấp cá cảnh và phụ kiện.

32 Trần Não, Q.2, HCM
0902 93 7474 Mr.Nam

Quảng Cáo