Phân biệt nhóm Kim Long (Highback, TongYang) và nhóm Thanh Long(Banja red, YellowTail)

HuyetLong

Moderator
Thành viên BQT
Trên thị trường hiện nay có 1 số cửa hàng bán Banja red, Yellow tail thành HighBack, TongYan, thậm chí là 24k9999, và tình hình là đã có rất nhiều tv bị lừa nên mình viết bài này để các bạn có thể phân biệt dc những dòng trên, tránh bị lừa tiền oan.
Mình xin nói đôi lời trước khi vào đề :
_Thứ 1 : bài viết là do mình viết theo kinh nghiệm của mình, ko phải mình sưu tầm, nên có thể ko đúng ý với 1 số tv và ko đúng trong 1 số con cá đặc biệt, đặc biệt chỗ nào thì chút nữa bài viết sẽ có đề cập.
_Thứ 2 : trước khi trách người ta lừa mình, thì nên tự trách mình đã, vì chưa tìm hiểu kỹ, thích mua dc giá rẻ,....
_Thứ 3 : mình hy vọng các bạn đã mua lầm TongYan thành Banja red, khi đã biết mình mua lầm, nếu có bán lại, thì hãy bán đúng với giá trị phẩm chất của chú cá. Đừng để mình bị lừa rồi lại đi lừa người khác. Làm mất uy tín bản thân và diễn đàn mà bạn rao bán.

Trong bài viết, có những từ viết tắt như sau :
HB = HighBack
HL = Huyết Long
QB = Quá Bối
TL = Thanh Long, nhưng trong bài viết này, mình gom 2 dòng Thanh Long, Banja red thành 1, vì chúng có những điễm tương đồng nhau.

OK, và đề nhé các bạn :

Đầu tiên là về gen cá rồng, sẽ có những chú cá lai, vd như HL lai QB, HL lai HB, HL lai TL,...Và con cá lai đó sẽ thể hiện cái gen mạnh của cha mẹ nó theo thứ tự : gen TL > gen Kim Long > gen HL. vd : 1 con cá lai giữa Thanh Long và Quá Bối thì nó sẽ thể hiện những đặc điểm cố hữu của Thanh Long, trên người con cá đó sẽ có rất nhiều điểm đặc trưng của TL, vd như ánh kim yếu, lòng vảy có hình móng ngựa, body ko đẹp.

Phân biệt HighBack với Thanh Long : mình chỉ đề cập cá size nhỏ, vì cá size lớn thì ko thể nhầm dc.
HighBack nhỏ

Thanh Long nhỏ

Banja red nhỏ

_Đuôi của HighBack 3 đuôi ko bao giờ trùng màu dc, đuôi trên luôn có màu nâu-đen, đuôi dưới thường vàng-đỏ, TL và Banja red thì 3 đuôi trùng màu (màu xanh ở TL và màu đỏ cam ở Banja red)
_Ánh kim : ở size 15-18cm, cùng dc nuôi phông trắng, thì ánh kim của HighBack ko thể bằng dc TL, TL sáng hơn rất nhiều, tuy nhiên, nuôi lớn lên thì HB sẽ lên ánh kim, còn TL sẽ trở về màu xám, xanh đúng gốc của nó.
_Viền vảy : ở size 15-18cm, HB đã lộ rõ viền vảy, còn TL thì ko, nó chỉ sáng trắng nguyên miếng vảy.
1 đặc điểm nữa để nhận ra cá thể Thanh Long, Banja red, hay những con cá mang gen TL : phần đầu cá. đầu TL thường tù, hình dạng rất đặc trưng, vẫn có những con TL đầu muỗng đẹp, nhưng nếu các bạn nhìn thấy cái đầu ngắn, tù, thì nhiều khả năng nó là TL hoặc Banja red

HighBack và Thanh Long, Hồng Long khá dễ nhận biết, vì đó là những dòng tương đối thuần chủng và phổ biến. Giờ đến dòng TongYan, đây mới là con cá khó phân biệt. Khó phân biệt vì nó là con lai, đã là con lai thì phẩm chất của nó vô chừng các bạn ah.
TongYan đúng gốc chỉ có 2 loại : TongYan crossback (Huyết Quá Bối) và TongYan Golden (Huyết long lai HighBack, hoặc HL lai Kim Long Hồng Vỹ)

TongYan Crossback (Huyết Quá Bối, Huyết Long lai Quá Bối)

TongYan Golden (Huyết Long lai HighBack hoặc HL lai Kim Long Hồng Vỹ)

Đặc điểm của TongYan nói chung : Có ánh kim như các loại Kim Long, body đẹp như Huyết Long. Có những con đuôi trên ko hoàn toàn màu nâu đen nữa, mà ngã nhẹ sang cam. Tuy nhiên chỉ ngã 1/2 đuôi trên chứ ko phải cam hết đuôi như Hồng Long nhe các bạn.

Phân biệt TongYan golden và HighBack : cả 2 đều có ánh kim, viền vảy rõ ràng

Ở TongYan golden, 3 đuôi trùng 1 màu

Ở HighBack, đuôi trên màu nâu-đen

Đây là phần mình muốn các bạn quan tâm nhất : làm thế nào để ko bị lừa khi mua dòng Kim Long.

Các bạn hãy xem qua những tấm ảnh này

Tất cả những chú cá trên đều có ánh kim rất mạnh, sáng lòa luôn, đầu đầy hoa thị. Nhưng toàn bộ là yellow tail (1 họ TL) dc nuôi trong phông trắng cả. Các bạn có thể thấy, nhìn như 1 chú QB cực đẹp, nhưng lại là yellow tail cả. Cái mà 1 con QB đẹp ko có ở những con này là 3 đuôi trùng 1 màu, những chú này tuy ánh kim mạnh nhưng lại ko có viền vảy rõ ràng. Ko có con QB hay HB nào mà 3 đuôi trùng 1 màu cả. Đó là mấu chốt.
Giả sử với những chú cá trong hình, người bán bảo là TongYan hay 24k gì bao nhiêu người mới chơi sẽ mua lầm? Khi mà 24k giá 12tr, những chú này họ rao chỉ 6-7tr.

Lời khuyên của mình cho các bạn muốn mua TongYan :
_An tâm hơn cả là chọn cửa hàng có uy tín để mua. Khi đi mua có thể nhờ 1 người quen có kn về cá rồng đi cùng để chọn.
_Ai đăng bán 24k, 24k9999, mà các bạn thấy con cá đó 3 đuôi trùng 1 màu thì ko nên mua. Nếu dc, các bạn có thể quay clip hoặc chụp hình cá post lên để ae góp ý.
_Tỉnh táo trước cái giá quá hời của chủ cá đưa ra, vì 1 con Yellow Tail hay Banja red chỉ tầm 1tr5, giá 24k xịn >10tr. Họ chỉ rao chú cá giả là 6-7tr. Ko có gì rẻ mà đẹp đâu các bạn ah.
_Nếu người bán đăng là TongYan, thì khi nhìn con cá phải có viền vảy rõ ràng thì mới mua.
_Thận trọng khi nhìn 1 chú cá 3 cái đuôi trùng 1 màu. Đó rất có thể là Banja red. Vì những dòng TongYan gold hiện tại cũng ít còn giữ dc 3 đuôi trùng màu.

CHÚC CÁC BẠN CÓ DC 1 CHÚ CÁ NHƯ Ý

nguồn: sưu tầm

hungnq182

Thành Viên Mới
size 15-20 mà 300-400k là giá tốt rồi e
Cảm ơn anh. bài phân tích em thấy rất hay, mặc dù đọc chưa ngấm được bao nhiêu. nhưng ít ra cũng biết thêm về cá rồng. em vừa shut bể cá dĩa của em, đang có ít tiền đang muốn mua thanh long hoặc kim long thường. anh tư vấn giúp em 2 loài đó loài nào đẹp hơn, ánh kim mạnh hơn. giá của chúng với size 15-20 thì khoảng bao nhiêu là hợp lý. anh có bán những loại đó không anh?

thienhagiatao2007

Moderator
Thành viên BQT
Cảm ơn anh. bài phân tích em thấy rất hay, mặc dù đọc chưa ngấm được bao nhiêu. nhưng ít ra cũng biết thêm về cá rồng. em vừa shut bể cá dĩa của em, đang có ít tiền đang muốn mua thanh long hoặc kim long thường. anh tư vấn giúp em 2 loài đó loài nào đẹp hơn, ánh kim mạnh hơn. giá của chúng với size 15-20 thì khoảng bao nhiêu là hợp lý. anh có bán những loại đó không anh?
Theo mình nghĩ bạn nói đến "kim long thường" ở đây có lẽ là HB . Thì giữa thanh long và HB thì Hb đẹp hơn nhé bạn. Giá hiện nay tầm 1.8 đến 3 triệu tùy phẩm chất nha bạn.
Còn nếu ý bạn là kim long Úc thì mình khuyên bạn nên chọn mua thanh long.

TrungTú

Thành Viên Chính Thức
ngân long giá sợ còn thua mấy em la hán đó bạn @@ đang nói giá của ngân long mà
vậy sao bạn kia hỏi thanh long :(( haziii làm tưởng thanh long giá đó mình súc liền la hán nuôi thấy dethuong hon ca rồng rồng cứ nhát nhát thế nào ý 1 tháng về nhà mới rồi mà thấy người là chạy rồi năm xuống đáy bó tay

nguyễn vinh

Thành Viên Tích Cực
Bác chủ cho em hỏi tại sao có nguồn tin là Highback Spenldour 3 đuôi trùng 1 màu là sao ạ?
Trước đây thực chất HB 3 đuôi trùng 1 màu mới là Splendour. Tuy nhiên hiện nay nguồn cá giống để lai tạo SPlendour cũng ko còn thuần 100% nữa nên hiện nay tìm Splendour trùng màu đuôi là hơi khó

thienhagiatao2007

Moderator
Thành viên BQT
Bác chủ cho em hỏi tại sao có nguồn tin là Highback Spenldour 3 đuôi trùng 1 màu là sao ạ?
Đây là cách phân biệt của dino Bình bên Rồng Nam Dương. Thực chất ý kiến này đang còn gây nhiều tranh cãi, số đông cũng chưa tán thành, nên cũng coi là 1 ý kiến chứ chưa thể xác định là đúng hay sai để làm cơ sở phhân biệt. Mình đã nuôi những e hb spl, được xác nhận đúng vẫn có vây trên đen hơn 2 vây còn lại

Bạn cần biết

Nội Quy Mua Bán
Cần tuyển mod
địa chỉ thiên đường cá cảnh
Trụ Sở Chính ( Kho Hàng Sỉ ):
Cung cấp tổng hợp đầy đủ các loại cá cảnh, cá KOI và phụ kiện.
60 Đặng Văn Bi, Thủ Đức, HCM
 0988 347 508 Mr.Lân
địa chỉ thiên đường cá cảnh Chi Nhánh 2:
Cung cấp cá cảnh và phụ kiện.

32 Trần Não, Q.2, HCM
0902 93 7474 Mr.Nam

Quảng Cáo