nuôi rồng tam tài tứ quý,...

việt

Thành Viên Mới
cóa huynh nào biết nuôi rồng theo tam tài, tứ quy kg chi đệ với

thienduongcacanh

Administrator
Thành viên BQT
Tam tài thì nuôi 3 con này: Cá rồng, cá hổ và cá SAM( cá đuối nước ngọt)

Tại sao, họ lại gọi là “tam tài”
Lý do 1: Vì họ cho rằng cá rồng bơi ở tầng trên chỉ mới tưởng trưng cho đầu rồng thôi
Cá Thái hổ bơi tầng giữa tượng trưng cho mình rồng
Cá đuối nước ngọt motoro bơi tầng cuối tưởng trưng cho đuôi rồng.
Khi nuôi kết hợp cả 3 sẽ tạo nên 1 dòng khí lưu chuyển đều đặn trong hồ hay còn gọi là sự cân bằng phong thủy, có người còn cho rằng khi đó sẽ giống như con rồng thật sự đang bơi trong hồ cá.
Lý do 2: Cá rồng, Thái hổ, cá đuối nước ngọt motoro, mỗi loại có 1 kiểu dáng bơi khác nhau, đặc biệt là cá đuối rất đẹp và lạ mắt, tạo thêm phần sinh động đẹp mắt, thể hiện đẳng cấp thật sự của chính gia đình bạn nói chung và bạn nói riêng.
Lý do 3: Hình dáng, màu sắc 3 loại khác nhau, dung hòa cho nhau, đặc biệt là cá đuối châu sáng tròn làm nổi bật lên cả hồ.
Sau khi bạn đọc xong 3 lý do, bạn thấy sao? có muốn nuôi kết hợp 3 loại không?
Cá rồng và cá hổ hiện tại ở Việt Nam không còn hiếm chắc bạn có thể tìm được, nhưng cá đuối nước ngọt motoro thì rất khó.

Tứ quý thì chắc là thêm con cá phi phụng, đợi các cao thủ cá rồng tư vấn thêm nhé bạn.

thienhagiatao2007

Moderator
Thành viên BQT
Về cách nuôi rồng theo phong cách tam tài thì Ad đã nói rõ và chính xác. Mình chỉ bổ sung thêm phần "tứ quý" mà bạn hỏi
Thứ 1: phải phân biệt về tứ quý với tứ linh.
- Tứ quý là cách chúng ta thường trưng bày đủ bộ theo phong thủy. Tuy nhiên, thường thì tứ quý lại là 4 loài cây ( chứ không phải 4 loại thú): Tùng, Cúc, trúc , mai tượng trưng cho 4 mùa Xuân ( mai), hạ (trúc), thu (cúc) và đông (tùng). ( vẫn có tích cho là : mai, lan , cúc, trúc) Hoặc là theo đúng kiểu Xuân hạ thu đông truyền thống. :)
Do đó nếu bạn muốn nuôi rồng theo phong cách 4 thì nên là tứ linh chứ không phải tứ quý.
- Phần tứ linh: chính là Long - lân - quy - phụng. Theo thuyếtdân gian bắt nguồn từ bốn linh thần gồm Thanh Long, Bạch Hổ, Huyền Vũ và Chu Tước. Thế thì muốn cho đủ tứ linh ngoài cá rồng (long), quy (rùa), phụng (phi phụng) ra, thì "Lân" có thể là thái hổ, kỳ lân ( hay còn gọi là Hoàng tử phi châu), cũng có ý kiến cho là loại cá khác. :cool:
Thứ 2: Để tìm cho đúng cá hợp để gọi là "lân" là nhiều ý kiến tranh cãi, và khó sao cho bạn để chọn cho chính xác cho đúng với tứ linh mình muốn nuôi
Thứ 3: Ít người nuôi theo kiểu tứ linh vì hầu như mọi người chơi cá lại thích số lẻ hơn số chẵn. ;)
Nhiều bạn khi không có điều kiện với tam tài gồm: long - hổ - đuối (motoro), thì có thể thay đuối bằng cửu sừng hoàng đế, vẫn đảm bảo đủ tam tài khi mà điều kiện kinh tế chưa đạt được và tầng đáy cũng không bị trống. Dĩ nhiên không đẹp bằng đuối được :D:D
hy vọng sau khi đọc bài mình viết xong bạn có thêm lựa chọn cách nuôi cho mình.

thienhagiatao2007

Moderator
Thành viên BQT
mjh nuôi rồng+ la hán+hổ đk kg
"Long - hổ - hán" hay "Long - hổ - phụng" cũng là 3 nhưng ko được xem là tam tài bạn nhé, Vì đó ko đảm bảo sự kết hợp hài hòa, bù đắp lẫn nhau giữa 3 tầng nước, "Mặt - giữa- đáy".

ThiênLongĐịaLong

Thành Viên Mới
Thân Chào, nếu bạn thích nuôi 4 linh thì có thể chọn như sau:
_ Long ( cá rồng) Lân (cá khủng long 6 sừng rất giốn kỳ Lân, cá Hổ, cá tai tượng Châu Phi) Quy ( Rùa giả bằng đá, có điều kiện thì Rùa thật nhưng nguy hiểm nha) Phụng ( phi phụng, thần tiên, Hồng két: chim =loan=phụng...)
_ Long ( cá rồng) Ly (Cá chuột Mỹ sọc, chuột thái...) Quy ( Rùa giả bằng đá, có điều kiện thì Rùa thật nhưng nguy hiểm nha) Phụng ( phi phụng, thần tiên, Hồng két: chim =loan=phụng...)

Về số lượng thì hoàn toàn yên tâm nhé có thể setup chẵn lẻ theo phong thủy...

P/s: Nhà mình đang nuôi 01 Long ( rồng Sp highback) 02 Lân ( khủng long 6 sừng ) 02 Quy ( Rùa đá) 02 Phụng ( Hồng két). đang định làm 1 cặp hồng két hoặc Khủng long 6 sừng cho nó lên 09:D

hung.kd

Thành Viên Chính Thức
Mình thì nuôi 5 rồng ( ngũ Long ) 8 con hổ ( bát hổ ) 2 con khủng long ( song Long ) 1 phi phụng ( nhất điểu ) vậy thêm e vương miện, tổ ong, hồng vỹ, hải hồ gọi là gì?? Mà hồ e mới 20 con tính thêm 1 con sam vào được kg các bác??? Tại 20 là chẵn kg tốt! Kg nhớ đọc đâu người ta khuyên nuôi cá nên nuôi 1,2,4,6,8,9 nếu 11 là tính 1 thì phải!!!

Tiger2

Thành Viên Chính Thức
Hồ mình nuôi đủ thứ luôn:
- 1HL, 1KLU, 1KLQB, 2HB, 24K
- 2 hổ, khủng long
- 1kim sơn, phi phụng
- 1 phát tài-2 da beo
- 1 nàng 2
- 1 ba ba
Hồ mình nuôi kiểu tự nhiên( thả ao )nên thả rất thoải mái

Bạn cần biết

Nội Quy Mua Bán
Cần tuyển mod
địa chỉ thiên đường cá cảnh
Trụ Sở Chính ( Kho Hàng Sỉ ):
Cung cấp tổng hợp đầy đủ các loại cá cảnh, cá KOI và phụ kiện.
60 Đặng Văn Bi, Thủ Đức, HCM
 0988 347 508 Mr.Lân
địa chỉ thiên đường cá cảnh Chi Nhánh 2:
Cung cấp cá cảnh và phụ kiện.

32 Trần Não, Q.2, HCM
0902 93 7474 Mr.Nam

Quảng Cáo