Mem mới cần giúp đỡ ạ !!!

Nguyen Kim Long

Thành Viên Mới
Chào mọi người !
E rất thích nuôi cá vàng nhưng đến bây giờ mới có điều kiện để nuôi. Bây giờ e có 1 bể kính 60x40x40, thế cho e hỏi với kích cỡ như vậy thì e nên nuôi bao nhiêu con. Sử dụng máy lọc và máy sủi nào cho phù hợp. Anh em nào có kinh nghiệm bày e với. Cảm ơn mọi người !!!

TrungTú

Thành Viên Chính Thức
bể như vậy thì nuôi 4 con là vừa á bạn size nhỏ thôi để đc nhìn chúng bơi lội thoải mái và lớn lên từng ngày máy lọc thì sắm 1 cái lọc trên giá 170k 1 máy sủi thì chơi loại sủi 2 vòi 50k 1 máy thế là ổn thích thì trải sỏi dưới cho chúng hoặc nham nhạch vừa trong nước mà ko ảnh hưởng tới cá

Nguyen Kim Long

Thành Viên Mới
bể như vậy thì nuôi 4 con là vừa á bạn size nhỏ thôi để đc nhìn chúng bơi lội thoải mái và lớn lên từng ngày máy lọc thì sắm 1 cái lọc trên giá 170k 1 máy sủi thì chơi loại sủi 2 vòi 50k 1 máy thế là ổn thích thì trải sỏi dưới cho chúng hoặc nham nhạch vừa trong nước mà ko ảnh hưởng tới cá
cảm ơn bạn nhiều nha... như lời bạn nói thì mình trải sỏi rồi, bây giờ mình có thể bỏ thêm 1 hay 2 cây cảnh khác vô bể nữa được ko, có ảnh hưởng gì tới cá ko

TrungTú

Thành Viên Chính Thức
1 2 cây cảnh giả á bạn thêm phần sinh động cho bể thôi đừng thêm nhiều vì sẽ ko có chổ cho bọn nó bơi và ngắm cá cũng ko thix :) hi đã trãi sỏi nhớ ra tiệm bán cá cảnh nói là bán cho cái ống hút nước để dễ dàng vệ sinh cứt đọng dưới đáy

demonscrew2

Thành Viên Mới
Hồ 60 x40 thì theo mình :
Máy lọc 12~15w. Giá từ 80k trở lên ( tùy loại)
Oxy 2 vòi 5w . giá cỡ 40~ 50k
Thích thì sắm cái đèn nhìn cho thích mắt.
Thay nước từ 10% đến 30% cho 1 lần thay. Nếu siêng thì thay 2~3 ngày 1 lần. Nếu nước máy thì nhớ khử clo, còn nước giếng khoan thì sục oxy hoặc chạy lọc nhiều giờ là ok.
Đó là chút xíu ... Kinh nghiệm mình học dc. Mình cũng mới thật sự chơi cá dc khoãng 6 tháng nay, không dám so bì với ai. Nhưng cũng nuôi được cá khỏe, sống tốt là yên tâm chút rồi. Còn cao siêu hơn nữa thì còn cần thời gian ngâm cứu, học hỏi anh em. Hehe.

Nguyen Kim Long

Thành Viên Mới
Hồ 60 x40 thì theo mình :
Máy lọc 12~15w. Giá từ 80k trở lên ( tùy loại)
Oxy 2 vòi 5w . giá cỡ 40~ 50k
Thích thì sắm cái đèn nhìn cho thích mắt.
Thay nước từ 10% đến 30% cho 1 lần thay. Nếu siêng thì thay 2~3 ngày 1 lần. Nếu nước máy thì nhớ khử clo, còn nước giếng khoan thì sục oxy hoặc chạy lọc nhiều giờ là ok.
Đó là chút xíu ... Kinh nghiệm mình học dc. Mình cũng mới thật sự chơi cá dc khoãng 6 tháng nay, không dám so bì với ai. Nhưng cũng nuôi được cá khỏe, sống tốt là yên tâm chút rồi. Còn cao siêu hơn nữa thì còn cần thời gian ngâm cứu, học hỏi anh em. Hehe.
cảm ơn bạn nhiều nha, dzài bữa mình cũng phải sắm 1 cái đèn như lời bạn nói mới được :))

Nguyen Thanh Dong

Thành Viên Chính Thức
K hẳn là 2,3 ngày thay 10-30% nc 1 ngày đâu ( nhà có dk ) vả lại ngta thay nc như z là vì nuôi cá rồng or hổ thì mới thay z thui vì các dòng cá đó thích nc mới còn mấy con cá loại này chỉ cần chăm sóc bt là được đừng quá cầu kỳ kẻo thành wá cố lun đấy ( Theo ý kiến riêng của mình thui nhé ) :)

demonscrew2

Thành Viên Mới
K hẳn là 2,3 ngày thay 10-30% nc 1 ngày đâu ( nhà có dk ) vả lại ngta thay nc như z là vì nuôi cá rồng or hổ thì mới thay z thui vì các dòng cá đó thích nc mới còn mấy con cá loại này chỉ cần chăm sóc bt là được đừng quá cầu kỳ kẻo thành wá cố lun đấy ( Theo ý kiến riêng của mình thui nhé ) :)
Thank nhé! Tự mình cũng hơi siêng chút, với lại thay 10% nước thường xuyên 2,3 ngày 1 lần, hình như cá của mình cũng quen. Thôi ! Để giãn ngày thay nước ra cho chắc cú. Thank nhá!

Badboys85

Moderator
Thành viên BQT
Hồ e trải sỏi mà ko làm lọc đáy 1 thời gian phân tích tụ dưới lớp sỏi là xác định cá bệnh nhé. Tốt nhất trải nền thì phải làm lọc đáy cho nền thông thoáng e nha. Mới chơi thì tốt nhất tập dể nền trơn cho quen đi . Còn việc thay nước thường xuyên mà làm cá quá cố thì mình mới biết lun. Cá nào cũng vậy hết thay vừa phải đừng làm cá sốc nước new là được, chúng nó rất thích nước new ^^

Bạn cần biết

Nội Quy Mua Bán
Cần tuyển mod
địa chỉ thiên đường cá cảnh
Trụ Sở Chính ( Kho Hàng Sỉ ):
Cung cấp tổng hợp đầy đủ các loại cá cảnh, cá KOI và phụ kiện.
60 Đặng Văn Bi, Thủ Đức, HCM
 0988 347 508 Mr.Lân
địa chỉ thiên đường cá cảnh Chi Nhánh 2:
Cung cấp cá cảnh và phụ kiện.

32 Trần Não, Q.2, HCM
0902 93 7474 Mr.Nam

Quảng Cáo