Help Lần đầu tiên chơi cá cảnh xin chỉ giáo

kennho

Thành Viên Mới
Chào toàn thể anh em trong diễn đàn , mình là thành viên mới năm nay mình đã 48t rồi nhưng mới chơi cá cảnh lần đầu . Thật ra hồi nhỏ cũng đã chơi cá đá ( hồi xưa hay gọi cá bầu cá phướn ) nuôi cũng mười mấy con nhưng mỗi con một hũ ( cá đá mà ) . Dạo này bạn bè lại nhà mình thường khuyên nên sắm một hồ cá cảnh cho đẹp phong thuỷ , nên mình chơi thử nhưng tiêu chí chỉ là hợp phong thuỷ , gọn và đỡ công chăm sóc ( đỡ chứ không phải là không chăm sóc :) ) .
Hồ thì mình đã sắm hồ 40x40x60 đang ngâm nước ( người bán hướng dẩn về ngâm nước 24h xã bỏ đổ nước mới ngâm tiếp 48h mới thả cá ) . Mình định nuôi 2 con 3 đuôi đầu lân lớn hơn quả trứng gà ( đã đặt chuẩn bị hồ xong sẽ đem về ) . Mấy bữa nay cũng đã đọc qua một số bài hướng dẩn của các bạn về cách chăm sóc cho ăn thay nước .... Nay mình có một số vấn đề xin các bạn tư vấn giúp :
- Mình muốn nuôi thêm vài con cá nhỏ cho hồ thêm sinh động thì nên thả cá gì dễ nuôi mà không ảnh hưởng đến hai chú 3 đuôi kia và ăn chung thức ăn với chúng được ?
-Hồ 40x40x60 nuôi 2 con 3 đuôi và vài chú cá nhỏ sử dụng lọc này đủ chưa ?

-Mình thấy cái lọc này thổi rất mạnh liệu có ảnh hưởng tới cá không ? Đây là lúc nó bơm

-Thức ăn này có hợp với cá 3 đuôi không ? ( mình ra Nguyễn Thông nói thức ăn cho cá 3 đuôi họ bán lọ này

-Như trên mình có nói tiêu chí mình là đơn giản việc chăm sóc ( vì thời gian rảnh của mình cũng hơi ít nên nếu chỉ nuôi với thức ăn khô như vậy lâu dài có được không ?
-Và những vấn đề gì cần lưu ý trước khi thả cá mong các bạn hướng dẩn giúp
Chân thành cảm ơn các bạn đã đọc , chờ mong sự giúp đỡ của các bạn .
Chúc toàn thể anh em trên diễn đàn vui vẻ mạnh khoẻ và thành đạt .

thienduongcacanh

Administrator
Thành viên BQT
Chào anh!
Khi hồ cá mới làm xong, đã ngâm nước xử lý silicon sạch sẽ, thì tiếp theo cho nước mới vào khoảng 24h - 48h là có thể thả cá vào nuôi.
Với diện tích hồ như trên thì anh nuôi 1 cặp cá tàu lân lớn hơn quả trứng gà tí thoãi mãi rồi. Anh có thể chọn thêm 1 cặp cá chép nhật size nhỏ cỡ 2 ngón tay. 2 loài này không đánh nhau và cùng ăn chung 1 loại thức ăn như cái hũ thức ăn mà anh đã nói ở trên, loại đó sử dụng cho chúng phù hợp và có thể sử dụng lâu dài.

- Với hệ thống lọc ở trên đã phù hợp, nước phun ra hơi mạnh tí, làm cá lao đao 1 tí, nhưng cũng không ảnh hưởng mấy đến cá tàu lân và chép nhật size anh đã chọn.Chúng vẫn sống tốt và khỏe mạnh.Nhưng nếu chọn 1 số loài cá nhỏ như ngón tay út, thì đa số chúng sẽ bị hơi đuối và bị cái máy lọc hút nữa, vậy nên hạn chế chọn chúng

- Thêm 1 con cá lau kiếng size cỡ ngón tay út đến ngón tay cái thôi, cho chúng dọn dẹp vệ sinh bể.

- Có thể chọn thêm 1 cặp ông tiên size cỡ 4 - 5cm ( không tính đuôi) riêng cá ông tiên thì cái hủ thức ăn trên không hợp, vì hạt quá lớn, chọn hủ gần như thế giá 5 ngàn, hạt nhỏ thì chúng có thể ăn được, lâu lâu nên bổ sung trùng chỉ cho cá ông tiên.Nếu không có điều kiện thì cứ cho ăn thức ăn viên khô như trên cũng không sao.
Lưu ý: không phải cá ông tiên nào ở ngoài tiệm mua về là chúng có thể ăn thức ăn khô liền đâu, có 1 số con cần tập cho chúng mất 1 thời gian vài ngày lên đến nữa tháng. Và lâu lâu cũng có tình trạng có 1 số con cá ông tiên rỉa đuôi cá tàu lân. Cái này xác xuất cỡ 50%. Chọn ông tiên màu đen vây dài, loại này khá hiền, còn loại màu trắng hơi mạnh mẽ và hung dữ 1 tí.
-> vậy hồ anh có thể nuôi cỡ 4 con cá ba đuôi tàu lân size như quả trứng,1 cặp chép nhật size 2 ngón tay, 1 cặp ông tiên size 4,5cm ( Nếu nuôi ít hơn thì càng tốt )

- Cách cho cá cảnh ăn và nguồn thức ăn cho cá: Cần phải lưu ý cho ăn với liều lượng vừa đủ, tránh dư thừa thức ăn sẽ làm đục nước cũng như phát sinh mầm bệnh.

Cá có tập tính thấy mồi là đớp, nên nhiều người tưởng cá còn đói nên cho ăn nhiều sẽ làm cá bị đầy bụng mà chết. Vì thế cho ăn 2 lần/ngày. (Sáng và chiều) Nếu lỡ để cá đói vài ngày cá không chết, chứ cho ăn no quá cá chết là bình thường.

Cách thả cá vào hồ:
Để tránh tình trạng cá bị sock nước dẫn đến chết thì cá mới mua về cần ngâm bịch cá trong hồ khoảng 15 đến 20 phút. sau đó mới mở miệng túi ra và múc 1 ca nước từ trong hồ vào túi cá.
Sau đó hạ miệng túi xuống, tay mở miệng túi to ra, tay kia kéo từ từ đáy túi lên, để cá trôi ra khỏi túi. Tuyệt đối ko đổ cá ra 1 cái ào nhé.

Chúc anh vui vẻ

kennho

Thành Viên Mới
Cảm ơn bạn nhiều lắm . bạn trả lời quá đầy đủ và chi tiết . Chúc vui vẻ và hạnh phúc .

nguyễn vinh

Thành Viên Tích Cực
Đag tíh mua cái lọc như hìh trên ko biết loại đó hút cặn vs hút ván nước có tốt ko và giá khoảg bnhiêu nhĩ? AD

thienduongcacanh

Administrator
Thành viên BQT
Đag tíh mua cái lọc như hìh trên ko biết loại đó hút cặn vs hút ván nước có tốt ko và giá khoảg bnhiêu nhĩ? AD
Nếu muốn lọc ván tốt thì cần mua loại chuyên dụng lọc ván.Nhưng mình thấy cái lọc trên là cũng khá tốt.
Tuy loài cá bạn nuôi và mật độ cá trong hồ mà chọn lọc cho phù hợp. Lọc như trên có nhiều loại, loại nhỏ nhất khoảng 70k, loại trung bình cho hồ cho hồ 1m cỡ 110k, và nhiều loại công xuất lớn hơn nữa, giá lên đến khoảng 260k ..... và nhiều hãng khác nhau
Bạn tham khảo thêm giá các loại máy bơm nước cho hồ cá

kennho

Thành Viên Mới
Hj toàn thể anh em , Mới vừa thả cá mấy bạn xem cho ý kiến về cái hồ nha cái gì nên cái gì khộng nên để mình sửa . Thanks

Admin cho mình hỏi thêm về cách cho cá ăn , thế nào là vừa như 4 chú cá này một ngày cho bao nhiêu là vừa ( thí dụ số thức ăn cở bằng ngón tay cái chẳng hạn ) à chú lớn nhất cở quả trứng gà

thienduongcacanh

Administrator
Thành viên BQT
Với 4 chú cá trên, thì thức ăn cỡ 1/4 cái nắp chai nước C2 hay chai doctor thanh.... 1/4 nắp cho 1 lần ăn. ngày cho ăn 2 lần sáng và chiều -> 1 ngày chúng ăn cỡ nữa nắp là ok.

thienduongcacanh

Administrator
Thành viên BQT
Thêm một clip nữa , nhìn mãi mấy chú thích quá đi mất

Ái chà máy lọc hơi mạnh, nhưng cũng không sao, mỗi lần cho ăn, anh nên tắt máy lọc khoảng 15 phút, chúng ăn xong thì bật lên lại, Nếu thức ăn dư thừa, sau 15 phút mà chúng không ăn hết thì vớt ra bỏ đi

dangpk

Thành Viên Mới
Cháu nghĩ hồ này dùng đèn màu xanh dương là đẹp lắm, cháu cũng phải công nhận máy lọc mạnh thật.

dangngocgiabao

Thành Viên Chính Thức
Mình định mở topic khác mà sẵn tiện hỏi luôn, mấy bạn ai nuôi hồng két rồi cho mình biết là loài này sức sống mạnh ko? vì thấy trong tiệm cá cảnh người ta nuôi chung với Tài Phát và Tai Tượng Châu Phi mà ko sao cả, nhưng mình ljai thấy hồng két thân hình có vẻ yếu ớt kiểu như cá ba đuôi vậy. Loài này có đòi hỏi môi trường nước phải thật trong ko? nếu so về độ khó nuôi thì nó với cá ba đuôi loài nào mạnh hơn?
À mà giá hồng két trên thị trường size cỡ 2-3 ngón tay khoảng bao nhiêu?
Cam ơn mọi người.

thienduongcacanh

Administrator
Thành viên BQT
Mình định mở topic khác mà sẵn tiện hỏi luôn, mấy bạn ai nuôi hồng két rồi cho mình biết là loài này sức sống mạnh ko? vì thấy trong tiệm cá cảnh người ta nuôi chung với Tài Phát và Tai Tượng Châu Phi mà ko sao cả, nhưng mình ljai thấy hồng két thân hình có vẻ yếu ớt kiểu như cá ba đuôi vậy. Loài này có đòi hỏi môi trường nước phải thật trong ko? nếu so về độ khó nuôi thì nó với cá ba đuôi loài nào mạnh hơn?
Cam ơn mọi người.
Hồng két khá mạnh,nếu so với cá ba đuôi thì mạnh hơn gấp nhiều lần, có thể nuôi chung hồng két với phát tài, tai tượng châu phi, cá ali, cá rồng, đầu bò... thậm chí 1 số người còn nuôi chung với la hán ( Tùy bạn chọn kích thước size cho phù hợp với từng dòng cá)Hồng két cũng cần môi trường nước sạch trung bình trở lên.
Giá hồng két trên thị trường size 2 ngón tay cỡ 30 - 40k. 3 ngón tay cỡ 50k - 120k ( tùy vào màu sắc )

nguyễn vinh

Thành Viên Tích Cực
Cam ơn mọi người.
ko nên nuôi hồng két với các loài có kích thước nhỏ hơn nó mà lại ở hồ chật, vì loài này có tính lãnh thổ cao. Hồng Két size lớn còn dám đánh lại cả cá rồng

dangngocgiabao

Thành Viên Chính Thức
Hồng két khá mạnh,nếu so với cá ba đuôi thì mạnh hơn gấp nhiều lần, có thể nuôi chung hồng két với phát tài, tai tượng châu phi, cá ali, cá rồng, đầu bò... thậm chí 1 số người còn nuôi chung với la hán ( Tùy bạn chọn kích thước size cho phù hợp với từng dòng cá)Hồng két cũng cần môi trường nước sạch trung bình trở lên.
Giá hồng két trên thị trường size 2 ngón tay cỡ 30 - 40k. 3 ngón tay cỡ 50k - 120k ( tùy vào màu sắc )
Thanks ad nha, à mà cho mình hỏi thêm là Hồng Két thì nuôi lâu ngày màu sẽ đậm lên hay là có loại màu nhạt màu đậm? vì mình có vào 1 cửa hàng xem thì thấy mày rất nhạt, mình thích màu đỏ rực như màu cờ tổ quốc. Còn về loại có xăm màu trên thân là do mình yêu cầu người ta xăm theo ý thích hay là chr có 1 mẫu xăm duy nhất? nếu có thể mình mún nhờ người ta xăm 1 bầy nào có màu đỏ rực sẽ xăm hình ngôi sao 5 cánh màu vàng cho thành lá cờ di động luôn.
Loài cá này theo mình biết thì con đực khi trưởng thành sẽ bị vô sinh, vậy làm sao để chúng nó sinh sản được vậy? mình mún nuôi để đẻ con được.

dangngocgiabao

Thành Viên Chính Thức
ko nên nuôi hồng két với các loài có kích thước nhỏ hơn nó mà lại ở hồ chật, vì loài này có tính lãnh thổ cao. Hồng Két size lớn còn dám đánh lại cả cá rồng
Cho mình hỏi cái là sao mình thấy miệng của hồng két ko ngậm lại được như vậy thì làm sao nó có thể cắn những con khác được? với lại nó có ăn được thức ăn viên ko nhỉ? vì thấy miệng nó ko ngậm lại được mà.
Theo như bạn nói thì loài này rất dữ, vì mắt mình nhìn ko rõ nên mình sợ chọn cá ko thể nàobằn với kích thước con Phát Tài dang nuôi được, mà con Phát Tài nhà mình cũng dữ lắm nó cắn chết 1 con Phát Tài khác to hơn nó 1 chút lun, vì vậy theo bạn nếu chọn Hồng Két lỡ chọn nhầm con nhỏ hơn chút xíu thôi thì có sao ko? or ngược lại?
Thanks bạn.

nguyễn vinh

Thành Viên Tích Cực
Cho mình hỏi cái là sao mình thấy miệng của hồng két ko ngậm lại được như vậy thì làm sao nó có thể cắn những con khác được? với lại nó có ăn được thức ăn viên ko nhỉ? vì thấy miệng nó ko ngậm lại được mà.
Theo như bạn nói thì loài này rất dữ, vì mắt mình nhìn ko rõ nên mình sợ chọn cá ko thể nàobằn với kích thước con Phát Tài dang nuôi được, mà con Phát Tài nhà mình cũng dữ lắm nó cắn chết 1 con Phát Tài khác to hơn nó 1 chút lun, vì vậy theo bạn nếu chọn Hồng Két lỡ chọn nhầm con nhỏ hơn chút xíu thôi thì có sao ko? or ngược lại?
Thanks bạn.
nếu nuôi cộng đồng thì nên nuôi cùng kích cỡ là tốt nhất, miệng hồng két có 2 ngăn, ngăn ở ngoài thì thật sự là ko đóng lại được (trừ khi loại hồng két lai gần vs la hán và loại này rất hung dữ và có răng sắc) , nhưng ngăn trong thì đc. Nếu ko tin thì có thể nuôi 1 thời gian khi cá quen mặt vs chủ rồi thì khi đụng tay vào ổ của nó nó còn cắn luôn cả tay ( khá là đau ) . Hồng két vs Phát tài là loại ăn tạp có thể ăn đc nhìu loại thức ăn khác nhau. Riêng về vụ con phát tài cắn chết con nhỏ hơn thì tốt nhất nên chọn con Hồng Két to hơn Phát Tài ( vì có cắn nhưng Hồng Két ko gây chết loài cá khác ) . Chúc chú lựa đc con cá ưng ý

nguyễn vinh

Thành Viên Tích Cực
Thanks ad nha, à mà cho mình hỏi thêm là Hồng Két thì nuôi lâu ngày màu sẽ đậm lên hay là có loại màu nhạt màu đậm? vì mình có vào 1 cửa hàng xem thì thấy mày rất nhạt, mình thích màu đỏ rực như màu cờ tổ quốc. Còn về loại có xăm màu trên thân là do mình yêu cầu người ta xăm theo ý thích hay là chr có 1 mẫu xăm duy nhất? nếu có thể mình mún nhờ người ta xăm 1 bầy nào có màu đỏ rực sẽ xăm hình ngôi sao 5 cánh màu vàng cho thành lá cờ di động luôn.
Loài cá này theo mình biết thì con đực khi trưởng thành sẽ bị vô sinh, vậy làm sao để chúng nó sinh sản được vậy? mình mún nuôi để đẻ con được.
- Hồng Két tùy vào trại cá mà cửa hàng nhập thì mới quyết định được màu của cá có phai hay ko ? Cứ nuôi ở môi trường nước ổn định, sạch sẽ, bổ sung nhiều loại thức ăn khác nhau thì cá sẽ giữ đc màu.
- Còn về loại xăm mình thì là do ở trại cá xăm trước rồi mới chuyển về cửa hàng
- Cá Hồng Két - Hoàng Két không thể sinh sản được vì là giống cá lai nhân tạo, Một số con cá giống sinh sản được thì đã được trại cá giữ lại

KimSuChung

Thành Viên Mới
Việc chơi cũng lắm công phu .
Chào mừng anh quay lại với cá cảnh, đặc biệt là cá Vàng - những chú cá vô cùng dễ thương.
Quay trở lại với hồ của anh . Về lý thuyết việc nuôi vài 3 con ba đuôi với 1 ít cá nhỏ là ko vấn đề , nhưng có trở ngại khi chúng ta sử dụng lọc loại này cho hồ nhỏ đó là thổi luồng quá mạnh , và ko thể dừng lại được vì khi dừng lại thì sẽ ko có oxy , ko có lọc.
Vì thế nếu là em thì em sẽ chọn lọc sủi . Vừa có khả năng tạo oxy , vừa làm trong nước và phần nào có chỗ cho vi sinh trú ẩn làm sạch nước . Mặc khác , nó ko tạo luồng quá mạnh khiến cá mệt.

Bạn cần biết

Nội Quy Mua Bán
Cần tuyển mod
địa chỉ thiên đường cá cảnh
Trụ Sở Chính ( Kho Hàng Sỉ ):
Cung cấp tổng hợp đầy đủ các loại cá cảnh, cá KOI và phụ kiện.
60 Đặng Văn Bi, Thủ Đức, HCM
 0988 347 508 Mr.Lân
địa chỉ thiên đường cá cảnh Chi Nhánh 2:
Cung cấp cá cảnh và phụ kiện.

32 Trần Não, Q.2, HCM
0902 93 7474 Mr.Nam

Quảng Cáo