Làm sao để cá khỏi nhảy ra bể?

Dacul

Thành Viên Mới
Chào các anh chị,

Em vừa mua một đôi Thanh Long, lần đầu nuôi cá rồng nên nghe chủ quán bảo là Thanh Long thì phải (màu cá xanh xanh, không trắng cũng không vàng), có 750k một cặp dài cũng tầm 15cm gì đó! Nhưng bể của em là bể nằm dưới đất nên em rất sợ chúng nó nhảy ra khỏi bể, anh chị có cách nào khắc phục hoặc là hạn chế chúng nhảy ra khỏi bể không ạh? Bể em rộng tầm hơn 1m2 cao có 30cm.
Mình có nên trồng cây gì hay bỏ sỏi dưới đáy bể không ạh?

Em cũng nghe chủ quán bảo là một con đực một con cái vì chúng không cắn nhau còn nếu hai con cùng giới thì cắn nhau, có đúng vậy không ạh?

Mong các anh chị giúp em!

Cá Cỏ Rẻ Khỏe Đẹp

Thành Viên Tích Cực
Mình ko có nuôi cá rồng nhưng mình thấy trên youtube người ta lấy 1 tấm vải (như cái màn vậy) đậy hồ lại , bạn làm thử xem.
Cá rồng ko nhất thiết phải trang trí đâu.
Cá cùng giới có cắn nhau hay ko thì mình không chắc nhưng vì cá rồng khá dữ nên có thể , bạn qua diễn đàn cá rồng bạn hỏi nhé.

Dacul

Thành Viên Mới
Cảm ơn bạn nhé!
Hình như mình đang ở diễn đàn cá rồng :)
Quên ko nghĩ ra tấm vải, sáng nay lại đi mua một tấm lưới cứng về rồi :)

nguyễn vinh

Thành Viên Tích Cực
chỉ nên đậy lưới cao su cho cá, đậy lưới sắt thì cá nhảy đụng thì dễ trầy sướt cá. Nếu đậy vãi thì rất kín hơi, hồ ko đc thông thoáng rất dễ làm cho hồ mất oxi, thứ 2 đậy quá kín sẽ làm cho một số chất thải độc hải trong hồ cá ko thoát hơi ra được rất dễ làm ô nhiễm nguồn nước. Cá Rồng thì may mắn lắm mới có thể nuôi đc 1 cặp ko cắn nhau, nếu 2 con ko chịu ở chung thì cho dù có là 1 cái 1 đực thì chúng nó vẫn choảng nhau như thường. Và cái cuối cùng là size 60cm cũng chưa dám chắc khẳng định đc giới tính con cá Rồng nữa huống chi là mới có size 15cm :D

Dacul

Thành Viên Mới
chỉ nên đậy lưới cao su cho cá, đậy lưới sắt thì cá nhảy đụng thì dễ trầy sướt cá. Nếu đậy vãi thì rất kín hơi, hồ ko đc thông thoáng rất dễ làm cho hồ mất oxi, thứ 2 đậy quá kín sẽ làm cho một số chất thải độc hải trong hồ cá ko thoát hơi ra được rất dễ làm ô nhiễm nguồn nước. Cá Rồng thì may mắn lắm mới có thể nuôi đc 1 cặp ko cắn nhau, nếu 2 con ko chịu ở chung thì cho dù có là 1 cái 1 đực thì chúng nó vẫn choảng nhau như thường. Và cái cuối cùng là size 60cm cũng chưa dám chắc khẳng định đc giới tính con cá Rồng nữa huống chi là mới có size 15cm :D
Cảm ơn anh nhiều nhé! Thế mà chị bán quán bảo "may mà bắt được một cặp đực cái nên chúng không cắn nhau" :) Em tin luôn vì không biết mà lại thấy hai con nó cứ lượn lờ cạnh nhau :)
Chúng nó cũng nhát lắm, suốt ngày rúc trong hốc đá chẳng chịu ra cho em ngắm gì cả :)

nguyễn vinh

Thành Viên Tích Cực
Cảm ơn anh nhiều nhé! Thế mà chị bán quán bảo "may mà bắt được một cặp đực cái nên chúng không cắn nhau" :) Em tin luôn vì không biết mà lại thấy hai con nó cứ lượn lờ cạnh nhau :)
Chúng nó cũng nhát lắm, suốt ngày rúc trong hốc đá chẳng chịu ra cho em ngắm gì cả :)
Mình quên nói về khả năng nuôi cộng đồng của Thanh Long & Ngân Long có xác suất thành công cao hơn rất nhiều so với KIM LONG & HUYẾT LONG & đặc biệt là Kim Long Úc. Cá nhát do mới về môi trường mới nên còn rất nhát. Bạn tạm thời ngưng cho ăn và bỏ lá bàng khô vào hồ để giúp giảm strees cho cá

Dacul

Thành Viên Mới
Mình quên nói về khả năng nuôi cộng đồng của Thanh Long & Ngân Long có xác suất thành công cao hơn rất nhiều so với KIM LONG & HUYẾT LONG & đặc biệt là Kim Long Úc. Cá nhát do mới về môi trường mới nên còn rất nhát. Bạn tạm thời ngưng cho ăn và bỏ lá bàng khô vào hồ để giúp giảm strees cho cá
Cảm ơn anh nhé! Về được hai hôm em cho chúng nó ăn! Trưa đầu tiên thả 4 chú cá bảy màu vào một lúc chẳng thấy chúng đâu nữa :) Trưa thứ 2 thả mấy chú tôm nhỏ (tép) vào một lúc cũng lặn mất tăm luôn :))
Chắc em cho chúng nó nghỉ ngơi vài hôm!

Ngoài cá hổ, tai tượng, tài phát, chép ra thì còn có cá nào nuôi chung được với cá rồng nhỉ?

nguyễn vinh

Thành Viên Tích Cực
Cảm ơn anh nhé! Về được hai hôm em cho chúng nó ăn! Trưa đầu tiên thả 4 chú cá bảy màu vào một lúc chẳng thấy chúng đâu nữa :) Trưa thứ 2 thả mấy chú tôm nhỏ (tép) vào một lúc cũng lặn mất tăm luôn :))

Ngoài cá hổ, tai tượng, tài phát, chép ra thì còn có cá nào nuôi chung được với cá rồng nhỉ?
Tôm khi cho ăn nên ngắt bỏ kiếm trc nhé. Cẩn thận kẻo làm thủng ruột cá. Còn khá nhiều loại khác, quan trọng là tránh nuôi vs các loại cá kích thước to và hung dữ

Cá Cỏ Rẻ Khỏe Đẹp

Thành Viên Tích Cực

http://thienduongcacanh.com/threads/nhung-loai-ca-nuoi-chung-voi-ca-rong.217/
Hơi bị nhiều :D

Cá Cỏ Rẻ Khỏe Đẹp

Thành Viên Tích Cực
Cá rô đồng có nuôi cùng được không anh?
Mình chưa từng nghe việc cá rô nuôi cá rồng , nhưng với tốc độ của cá rô và kích thước lớn của nó chắc có thể nuôi được (ko chắc nhé , tại mình chưa thấy ai nuôi giống vậy :p)

Dacul

Thành Viên Mới
hồi đợt mình nuôi cá rô đồng, cực gần chết nên bạn dẹp đi
Cực thế nào bạn? Mình thấy người ta bán cá rô ngoài đường nhiều lắm! Ko biết rô đồng hay rô nuôi nhưng mình nghĩ là ok! Mình chỉ sợ cá rô tấn công cá rồng thì toi :D

kiholove

Thành Viên Mới
mấy con rô đồng ăn rồi nhảy ra ngoài miết à, lì mà cũng không đẹp cho lắm. mình chỉ thấy thịt nó ngon thôi :D

Bạn cần biết

Nội Quy Mua Bán
Cần tuyển mod
địa chỉ thiên đường cá cảnh
Trụ Sở Chính ( Kho Hàng Sỉ ):
Cung cấp tổng hợp đầy đủ các loại cá cảnh, cá KOI và phụ kiện.
60 Đặng Văn Bi, Thủ Đức, HCM
 0988 347 508 Mr.Lân
địa chỉ thiên đường cá cảnh Chi Nhánh 2:
Cung cấp cá cảnh và phụ kiện.

32 Trần Não, Q.2, HCM
0902 93 7474 Mr.Nam

Quảng Cáo