Hướng dẫn làm thức ăn tim bò cho cá dĩa

thienduongcacanh

Administrator
Thành viên BQT
Hướng dẫn làm thức ăn tim bò cho cá dĩa
Thức ăn tim bò là 1 trong những thức ăn có hàm lượng dinh dưỡng tốt cho cá dĩa, đồng thời là nguồn thức ăn khoái khẩu của cá dĩa. Có nhiều cách chế biến thức ăn tim bò cho cá dĩa, sau đây TDCC xin giới thiệu đến các bạn 1 cách khá đơn giản và hiệu quả.

Cách chế biến tim bò làm thức ăn cá dĩa (Phương pháp thứ 1)
Tổng khối lượng thức ăn là 8.5 kg, bạn có thể gia giảm thành phần theo ý mình:

3.5 kg tim bò đã lọc sạch gân và mỡ.
1 kg gan bò đã lọc gân.
2 kg sò điệp (scallop)
1 kg tôm đông lạnh.

1/2 ly lecithin (chiết xuất từ lòng đỏ trứng hay đậu nành)
1 ly bột mì
100 g bột tảo spirulina
1 muỗng trà bột can-xi (khó kiếm nên thiếu cũng không sao!)
4 ly rau cải bó xôi non xay nhuyễn (tôi thích dùng cải bó xôi non vì lá rất mềm và ít cành; vả lại cây này chợ nào cũng bán)

Bước 1
Rửa sạch tim và gan bò rồi xay nhuyễn, sau đó cho thêm lecithin, bột lúa mạch và bột can-xi (calcium lactate) nếu có. Xay thêm lần nữa để trộn đều.

Bước 2
Trộn tôm, sò điệp với tảo spirulina rồi xay nhuyễn.

Bước 3
Bây giờ, trộn đều tim bò, hải sản và cải bó xôi với nhau.

Bước 4
Tôi sử dụng giấy silicon nhưng giấy bóng kiếng cũng tốt, cắt thành tấm vuông, đổ vài muỗng thức ăn vào chính giữa rồi gói lại. Lập lại quy trình này cho đến khi gói hết thức ăn. Đậy kỹ trong hộp nhựa, tôi thường ghi chú ngày làm để biết thức ăn được tiêu thụ trong bao lâu.

Bước 5
Bỏ tất cả vào ngăn đông lạnh. Khi cho cá ăn, tôi thích rã đông một chút (chuyển từ ngăn đá sang ngăn mát), khoảng 4 giờ trước khi cho cá ăn. Thức ăn vẫn còn khá đông nhưng dễ vỡ trong nước hơn.

Tim bò cho cá dĩa

Gan bò cho cá dĩa

Bột can xi

Bột mì

Lecithin

Cài bó xôi xay nhuyễn

Tôm đông lạnh

Bột tảo spirulina

Đóng gói thành phẩm

-------------------------------------------------------------------------------------

1.8 kg tim bò xay
450 g tôm biển
360 g cải bó xôi
240 g cà rốt
6 nhánh tỏi
1 muỗng bột ớt chuông (paprika)
60 g chất kết dính

Nếu bạn không muốn mua tim bò nguyên trái ngoài tiệm thì có thể mua tim bò xay về để chế biến. Tim bò xay sẵn giúp bạn tiết kiệm thời gian sơ chế.

1) Rã đông tim bò bằng cách để dưới vòi nước chảy

2) Đun sôi 4 ly nước

3) Bỏ lá cải bó xôi vào

4) Vớt cải để một bên, giữ lại nước cải

5) Rửa sạch và cạo vỏ 4 củ cà rốt. Xắt miếng. Đun sôi bằng nước luộc cũ

Vớt cà rốt để một bên, giữ lại nước luộc, bạn sẽ sử dụng nó sau này

6) Cho cà rốt và cải vào máy xay và xay đều

7) Lột vỏ và rửa sạch tôm. Xay thật nhuyễn
Cho tôm và tim bò vào tô lớn.

8) Cho thêm hỗn hợp cà rốt & cải xay nhuyễn... nhào thật kỹ bằng tay (trộn bằng tay đỡ phải thêm nước)

9) Thêm 1 muỗng ớt chuông và trộn bằng tay

10) Giã nát 6 nhánh tỏi và tiếp tục trộn đều
11) Trộn thật đều bằng tay

12) Còn nhớ nước luộc rau? Sau khi đun thì còn khoảng 3 ly

13) Trộn đều 60 g chất kết dính cùng với hai ly nước trong một tô lớn. Từ từ đổ tất cả vào nồi nước luộc rau đang sôi.

Để nguội, từ từ đổ dung dịch vào tim bò và trộn đều. Đặt tất cả vào tủ lạnh và đợi khoảng 3 giờ.

Gói tim bò bằng giấy bóng kiếng… tỷ lệ tùy theo ý của bạn (tổng cộng có khoảng 2.7 kg thức ăn).

Đặt tất cả vào NGĂN ĐÁ!

Một khi tim bò đông lạnh thì bạn có thể đem cho cá ăn!

Cho ăn: rã đông khoảng 3 phút. Bẻ hoặc cắt từng mảnh để cho cá dĩa ăn

Lượng thức ăn này đủ nuôi khoảng 20 con cá dĩa trong cả năm… và luôn nhớ rằng… thức ăn và nguồn nước chất lượng đem lại SỨC KHỎE CHO CÁ DĨA!
Nguồn: Sưu tầm tổng hợp kiến thức kinh nghiệm nuôi cá dĩa ( Diễn đàn cá dĩa - Thiên Đường Cá Cảnh )

dangtruong

Thành Viên Tích Cực
mịa, đang đói nhìn còn thấy thèm, mấy cháu nhà m sang bể mới giờ ăn khoẻ quá sáng nay phải alo đặt quả tim bò cho các chú. Hd chế biến cầu kỳ ghê, m chỉ có gì dùng đấy; Tim, Nutri dùng kết dính, vài con tôm, tảo bột dạo này ko mua dc, cho vài viên B1 là xong :)

ZicZac

Thành Viên Mới
các bác cho em hỏi cái gelatine cho vào thịt bò xay tỷ lệ bao nhiêu, em đã làm thử 1.5kg nguyên liệu với 1 gói gelatine 60gram ko thấy ăn thua gì cả, cho thức ăn vào bể vẫn bị bụi, rất là bẩn nước
ko hiểu thịt bò Dương bắc họ dùng kết dính gì mà thịt rất chắc, ko bị bụi

dangtruong

Thành Viên Tích Cực
các bác cho em hỏi cái gelatine cho vào thịt bò xay tỷ lệ bao nhiêu, em đã làm thử 1.5kg nguyên liệu với 1 gói gelatine 60gram ko thấy ăn thua gì cả, cho thức ăn vào bể vẫn bị bụi, rất là bẩn nước
ko hiểu thịt bò Dương bắc họ dùng kết dính gì mà thịt rất chắc, ko bị bụi
Cho vượt tỉ lệ khuyến cáo 20% thì dẻo như kẹo kéo

Ẩn Sĩ

Thành Viên Mới
Bác chủ thớt ơi công thức làm thức ăn này em thấy có lý quá đi , nhưng có điều em còn thắc mắc nếu trường hợp mình làm xong cá đĩa nó không ăn ...thì mình ăn có được không hở bác ? Nếu được chắc chắn em phải bắt tay làm thử vài kí mới được .

dangngocgiabao

Thành Viên Chính Thức
Ai cho mình hỏi với, cái Bột tảo spirulina là loại dành riêng cho cá hay là lấy loại dành cho người làm lun? nếu là loại dành cho người theo mình biết nó rất đắt tiền mà chỉ có dạng thực phẩm chức năng chứ làm gì có lại nguyên chất. Các bạn mua tảo đó ở đâu vậy chỉ mình địa chỉ và gia tiền với! mình tham khảo thì loại thực phảm chứ năng chiết xuất từ tảo này giá cũng đã 700-1tr 1 hộp rồi huppsng chi tảo nguyên chất!

Bạn cần biết

Nội Quy Mua Bán
Cần tuyển mod
địa chỉ thiên đường cá cảnh
Trụ Sở Chính ( Kho Hàng Sỉ ):
Cung cấp tổng hợp đầy đủ các loại cá cảnh, cá KOI và phụ kiện.
60 Đặng Văn Bi, Thủ Đức, HCM
 0988 347 508 Mr.Lân
địa chỉ thiên đường cá cảnh Chi Nhánh 2:
Cung cấp cá cảnh và phụ kiện.

32 Trần Não, Q.2, HCM
0902 93 7474 Mr.Nam

Quảng Cáo