Chuyến Tham quan Tây Ninh của anh em CLB cá hổ Sài gòn

Paradise Fish

Moderator
Thành viên BQT
Khởi hành từ sáng sớm,nhóm gồm 3 thành viên:Thaiho,amendiemgai,betafish_75.
Chạy ô tô 4 chỗ điểm bắt đầu từ TPHCM xuống thị xã Tây Ninh rồi Châu Thành.Tuy khá mệt nhưng cả bọn đều hào hứng chém gió và nói chuyện.Khi đã đến nơi,bác Năm Khênh từ xa chạy xe tới đón cả bọn vào nhà bác Phong nhậu và tham quan.

Đây là dòng sông mà bác 5 khênh dẫn cả bọn ra tham quan,là nơi từng có cá hổ sống đông đúc.Ngồi nhâm nhi mồi nhậu,bác Khênh chia sẻ:"Dòng sông Vàm Cỏ Đông bị ô nhiễm nặng.Nếu không có giải pháp bảo vệ,tương lai loài cá này sẽ biến mất".Bác khênh cho rằng mình đến với cá hổ là do cơ duyên.Lúc mới vào nghề,năm 2OO6,bác đã chết nguyên đàn hổ.Nhưng bác kg hề nản chí,và cho rằng,chính thất bại đó đã tiếp thêm cho mình động lực.Người dân sống bên dòng sông Vàm cỏ vẫn ra sức bảo vệ,nhưng các nhà máy,khu công nghiệp vẫn cứ xả chất thải xuống dòng sông."
Bác còn chia sẻ ngày xưa,dân chơi việt nam chưa thật sự mặn mòi với cá hổ.Bác đã đem cá hổ lên TP bán nhưng không bán được.Tuy nhiên,thời điểm 198O,khi người nước ngoài phát hiện dòng sông này có hổ mekong,thì mọi chuyện thay đổi.Cá hổ đã có được vị trí nhất định.
Bác Phong chia sẻ:"Thật ra theo cá nhân mình gọi hổ mekong là chưa chính xác.Loài cá này thuộc bản địa của VN.Giống như cá rồng cũng đã từng có ở VN,tên là cá mơn.Các trang web Nhật bán cá hổ đều lấy cái tên Thái hổ nhưng thật chất là cá hổ Việt Nam.Tại sao chúng ta không giữ thương hiệu của chính mình"
Bác Phong nói tiếp:"Quả thật,tôi thấy hổ Thái và Mekong có khác biệt đôi chút về body và sọc"
Qua trò chuyện,có thể thấy tâm huyết mà người dân nơi đây dành cho loài cá này kg hề nhỏ.Đó là đam mê và cũng là cuộc sống mưu sinh cho cả gia đình họ.Nên dù thế nào,bác Phong và bác Khênh vẫn không bỏ nghề.
Sau khi xin phép,đã được 2 bác cho phép chụp vài tấm và quay clip.

clip do anh amendiemgai quay.Tất cả đều rất tự nhiên,mộc.
Tất cả những hình ảnh này đều chụp vào 9/4/2013.Do máy ảnh cùi bắp tự reset ngày tháng kg đúng.
Thanks các bác đã ghé xem

Paradise Fish

Moderator
Thành viên BQT
mấy anh cho em hỏi mua hổ Mekong nhỏ thì mua ở đâu vậy ? Thank trước ;)
Mua MK nhỏ phải mua từ "gốc",chứ cá đã vào tay người bán chuyên nghiệp thì họ sẽ kg bao giờ bán mà nuôi lớn để được giá hơn.

Paradise Fish

Moderator
Thành viên BQT
Theo mình được biết thì mổ MK ở VN xuất phát từ campuchia đó bạn
Năm 2009,thì một số lượng lớn hổ VN được phát hiện ở sông Vàm cỏ đông.Do dòng sông này càng ngày bị ô nhiễm từ các nhà máy thải ra mà không ai xử lý cả.Mình có trao đổi với bác Năm Khênh,bác ấy bảo cũng tranh đấu dữ lắm nhưng dưới đây không ai giải quyết.
Hổ Việt nam và hổ Mekong có những đặc điểm khác nhau.
Do dòng sông bị ô nhiễm nên cá chạy ngược lên thượng nguồn ở Campuchia để sinh sản.

Lam nhut quang

Thành Viên Mới
Bai viet rat hay, ca niem dam me va khat khao cua tat ca anh em dam me ca ho cua clb. Niem ao uoc cua minh ...cam on Mod va cac anh em dien dan. Cho minh hoi thanh vien clb cua minh co the chon mua ho indo cho nao uy tin.cam on moi nguoi

Bạn cần biết

Nội Quy Mua Bán
Cần tuyển mod
địa chỉ thiên đường cá cảnh
Trụ Sở Chính ( Kho Hàng Sỉ ):
Cung cấp tổng hợp đầy đủ các loại cá cảnh, cá KOI và phụ kiện.
60 Đặng Văn Bi, Thủ Đức, HCM
 0988 347 508 Mr.Lân
địa chỉ thiên đường cá cảnh Chi Nhánh 2:
Cung cấp cá cảnh và phụ kiện.

32 Trần Não, Q.2, HCM
0902 93 7474 Mr.Nam

Quảng Cáo