Help Cần tư vấn về cá ali???

Cá Cửu Sừng

Thành Viên Chính Thức
Em định sẽ nuôi ali trắng hết và nuôi 6 con, cần tư vấn về giá tiền để set một hồ đơn giản chỉ cần cát đá và cá, em có sủi rùi, và size bao nhiu thì tụi nó đẻ, thông tin cụ thể, rồi nuôi ậy có đẹp không, hồ em là , hồ dự kiến là 40*20*20 có thể sinh sản không, em ở tp hồ chí minh. và ali có thể nuôi với cá nào nữa.thanks.

thienduongcacanh

Administrator
Thành viên BQT
Mình thấy cá ali bố mẹ sinh sản size khoảng 12 - 15cm là có thể sinh sản được rồi
Còn chi phí set hồ:
Cát 1 bao 20kg giá khoảng 100k
Đá thì tuỳ loại đá, bạn đến mấy chỗ bán chuyên bán đá thì giá chỉ khoảng 7 - 10k/ ký
Cá ali là loài cá hung dữ, có thể nuôi chung kết hợp với hồng két và các dòng cá cichlid khác

Sinh sản: Tỉ lệ đực cái khi lai tạo là 1:3. Cá cái đẻ trứng lên giá thể cứng trong bể, cá đực thụ tinh ngoài, tiếp đó cá cái gắp trứng lên miệng để ấp. Thời gian cá cái ấp trứng và giữ con trong khoang miệng khoảng 3 tuần.
Thiết kế bể: Cá thích hợp trong bể có nhiều hang hốc đá với nền đáy cát. Bể có khoảng không rộng rãi cho cá di chuyển. Không nên thả nhiều cá đực trong bể chật để tránh cá gây hấn. Bể nuôi chung các dạng ali xanh, vàng, cam, trắng ... gây liên tưởng đến bể cá cảnh biển do cá có màu sắc đẹp và dáng bơi rất đằm.
Chăm sóc: Cá lên màu đẹp trong môi trường nước cứng và pH kiềm. Có thể trải một lớp đá san hô trên bể để giữ môi trường phù hợp cho cá.
Thức ăn: Cá ăn động vật. Thức ăn bao gồm cá con, côn trùng, giáp xác, trùng chỉ, thức ăn viên ...

Bạn nên làm cái bể có diện tích lớn hơn, bể của bạn quá nhỏ

Võ Diên Đế

Thành Viên Chính Thức
thienduongcacanh cho mình hỏi , mình có mua được một cặp ali mbuna , ( vàng - xanh ) theo mình tìm hiểu , nhiều tài liệu nói đúng là cá trống vs cá mái , đem về ở chung hòa thuận dc một tuần thì con cá trống bắt đầu rượt đuổi , tấn công cá mái , khoảng một tháng sau thì cá mái chết :(
lý do cá trống dữ như vậy có phải nó chiếm dc lãnh thổ rồi không ? thấy nó cứ giữ cái gốc cây miết , bạn có cách nào khắc phục được chuyện này không ?
ở chỗ mình chỉ có duy nhất 1 cặp đó là ali mbuna thôi , còn lại toàn là giống khác , mình tìm lại mà không có :(
p/s : có bạn nào có ali mbuna cái thì chia mình 1-2 con ha :) cảm ơn , mình ở Vĩnh Long .

Bạn cần biết

Nội Quy Mua Bán
Cần tuyển mod
địa chỉ thiên đường cá cảnh
Trụ Sở Chính ( Kho Hàng Sỉ ):
Cung cấp tổng hợp đầy đủ các loại cá cảnh, cá KOI và phụ kiện.
60 Đặng Văn Bi, Thủ Đức, HCM
 0988 347 508 Mr.Lân
địa chỉ thiên đường cá cảnh Chi Nhánh 2:
Cung cấp cá cảnh và phụ kiện.

32 Trần Não, Q.2, HCM
0902 93 7474 Mr.Nam

Quảng Cáo