Trợ giúp làm trong nước trong hồ xi măng

Ahuy Quang

Thành Viên Mới
Các anh chị em bờ rồ xin giúp mình tư vấn trường hợp này với.
Chuyện là mình xây cái hồ xi măng ngoài trời 1m x 0,7m x 0,4m. Mình có bỏ it bèo lục bình + bèo cám vào, sử dụng 1 bộ lọc 25W với bông lọc. Mình mua 3 cặp chép + 2 con dọn hồ + 4 em baba mini + vài chú guppy về nuôi trong vòng 3 ngày thôi mà nước hồ trở nên đục ngầu, không thể nhìn thấy đáy, không thấy gì để ngắm cả vì nước đen thui.
Giờ mình phải làm sao để giữ nước trong như ban đầu, mình thay nước 1 tuần / lần, mỗi lần thay 1/3 hồ.
cảm ơn mọi người ủng hộ.!

dangngocgiabao

Thành Viên Chính Thức
Theo như bạn mô tả thì hệ thống lọc của bạn còn sơ xài, bạn nên tăng thêm nhiều loại vật liệu lọc hơn nữa khoảng 3-4 loại nữa thì nước sẽ trong.
Gợi ý:
Lớp 1: bông lọc.
Lớp 2: than họat tính
Lớp 3: Sứ lọc.
Lớp 4: San hô vụng.
và quan trọng nữa là nếu hồ xây giữa trời nắng thì nen tì gì đậy cho mát, vì nếu ko thì rêu, tảo sẽ sinh sôi nảy nở rất nhanh và làm nước chuyển sang màu xanh, mặt khác nắng nóng làm tăng nhiệt độ nước==> cá ngỏm củ tỏi!
À bạn cũng nên cho ăn ít thức ăn thôi, thà đói xíu chứ no quá dễ chết + đục nước.

tronjava

Tiểu thương
Thành viên BQT
bạn xài chỉ có bông loc thì mãi mãi không bao giờ sach, vs hồ của bạn, nui cá chép cá vàng, thì bắt nuoc phải có 1 ngăn lắng phân để phân không bị máy bơm đánh nát ra, ,sau đo sẽ nuoc sẽ qua các vat liệu lọc thô( bùi nùi, bông lọc) rùi qua lọc vi sinh, tiếp đó là trở nguoc ve hồ ,,

vs cái hồ của bạn như thế thì kho mà thiết kế dđược dàn lọc trong hồ, vì thế có thể bạn nen làm 1 dàn lọc bên goài bằng kính hoặc thùng nhựa bao gồm 4 ngăn,

Ahuy Quang

Thành Viên Mới
Theo như bạn mô tả thì hệ thống lọc của bạn còn sơ xài, bạn nên tăng thêm nhiều loại vật liệu lọc hơn nữa khoảng 3-4 loại nữa thì nước sẽ trong.
Gợi ý:
Lớp 1: bông lọc.
Lớp 2: than họat tính
Lớp 3: Sứ lọc.
Lớp 4: San hô vụng.
và quan trọng nữa là nếu hồ xây giữa trời nắng thì nen tì gì đậy cho mát, vì nếu ko thì rêu, tảo sẽ sinh sôi nảy nở rất nhanh và làm nước chuyển sang màu xanh, mặt khác nắng nóng làm tăng nhiệt độ nước==> cá ngỏm củ tỏi!
À bạn cũng nên cho ăn ít thức ăn thôi, thà đói xíu chứ no quá dễ chết + đục nước.

;) oke. Mình sẽ thêm đá san hô. Mình cho nó ăn ít lắm, 1lan/ ngày sau khi đi làm về. Nắng nó ko có chiếu vào hồ bạn à. Cảm ơn bạn nhé! <3

Ahuy Quang

Thành Viên Mới
bạn xài chỉ có bông loc thì mãi mãi không bao giờ sach, vs hồ của bạn, nui cá chép cá vàng, thì bắt nuoc phải có 1 ngăn lắng phân để phân không bị máy bơm đánh nát ra, ,sau đo sẽ nuoc sẽ qua các vat liệu lọc thô( bùi nùi, bông lọc) rùi qua lọc vi sinh, tiếp đó là trở nguoc ve hồ ,,

vs cái hồ của bạn như thế thì kho mà thiết kế dđược dàn lọc trong hồ, vì thế có thể bạn nen làm 1 dàn lọc bên goài bằng kính hoặc thùng nhựa bao gồm 4 ngăn,

:Dô kê con dê! Mình sẽ tìm mua 1 dàn lọc 4 ngăn như bạn nói bằng kính. Chắc cũng tầm 2-3 trăm ngàn. Chứ đà này thay nước + nuôi men vi sinh mệt nghỉ luôn. Mấy em này mau dơ hồ quá.
cảm ơn bạn, nếu có kinh nghiệm gì nữa thì xin lãnh giáo tiếp, hehe !

cuonglongthieugia

Moderator
Thành viên BQT
Bạn nên mua thêm men vi Sinh Mai Việt để hỗ trợ vi sinh phân hủy phân cá. Sau đó dùng lọc 4 ngăn r thiết kế đường ống in- out hợp lí là được. Chúc bạn mau chóng có 1 hồ cá trong - sạch - đẹp ^^. P/S: Lau kính nuôi chung w cá chép có ngày nó hút hok còn miếng nhớt đó nhé ^^

Ahuy Quang

Thành Viên Mới
Bạn nên mua thêm men vi Sinh Mai Việt để hỗ trợ vi sinh phân hủy phân cá. Sau đó dùng lọc 4 ngăn r thiết kế đường ống in- out hợp lí là được. Chúc bạn mau chóng có 1 hồ cá trong - sạch - đẹp ^^. P/S: Lau kính nuôi chung w cá chép có ngày nó hút hok còn miếng nhớt đó nhé ^^
oh. cảm ơn bạn cuonglongthieugai. Mình sẽ vớt lau kính ra, nay thấy 1 em chép cụt đuôi rùi, nghi vấn hack của bác lau kiếng.:confused:

cuonglongthieugia

Moderator
Thành viên BQT
Cá 3 đuôi w chép thường ít nuôi chung w lau kiếng. Vì tụi nó hiền. Nhiều nhớt nên hay bị lau kính dí. Bạn nên xem lại nguồn nước nữa. Nước ô nhiễm wa cũng gây nên hiện tượng cháy đuôi đó. ^^

Ahuy Quang

Thành Viên Mới
Cá 3 đuôi w chép thường ít nuôi chung w lau kiếng. Vì tụi nó hiền. Nhiều nhớt nên hay bị lau kính dí. Bạn nên xem lại nguồn nước nữa. Nước ô nhiễm wa cũng gây nên hiện tượng cháy đuôi đó. ^^
Mình đã mua visinh như cứ 3 ngày ko dùng vi sinh là nước đục lại liền. Lọc mà nó vẫn ko sạch dc. Po tay rùi.!

cuonglongthieugia

Moderator
Thành viên BQT
Zậy vì hồ bạn chưa đủ để vi sinh phát triển r. Hix. Bạn có làm hệ thống lọc tràn hay lọc ngoài chưa? Nếu có VL lọc thì mới duy trì vi sinh ở mức ổn định được

cuonglongthieugia

Moderator
Thành viên BQT
bạn fai bật thường xuyên để vi sinh phát triển chứ. Vi sinh sau khi tắt lọc 1 đến 2H là chết hết r. Còn VL lọc ít nhất cũng fai có nham thạch ( nhìu lỗ nhỏ ) để vi sinh trú ngụ. Chứ sỏi thì vi sinh hok sống dc. Đó là 1 trong những nguyên nhân hồ hok dc trong đó ^^

Ahuy Quang

Thành Viên Mới
bạn fai bật thường xuyên để vi sinh phát triển chứ. Vi sinh sau khi tắt lọc 1 đến 2H là chết hết r. Còn VL lọc ít nhất cũng fai có nham thạch ( nhìu lỗ nhỏ ) để vi sinh trú ngụ. Chứ sỏi thì vi sinh hok sống dc. Đó là 1 trong những nguyên nhân hồ hok dc trong đó ^^
Trời, vậy hả. bật lọc 24/24 luôn hả. Tối ko cho cá ngủ hả bạn.:rolleyes:

cuonglongthieugia

Moderator
Thành viên BQT
haahah. Bạn tắt đèn là nó ngủ r. Mình nuôi mấy dàn hồ trong phòng. đi đâu về bật đèn là tụi nó thức. Còn bt ngủ hok ak. Cứ yên tâm nhé. Tại vi sinh nó fai có oxi mới phân giải chất cặn bã dc. Bạn tắt nước nó hok đối lưu lên hệ thống lọc nên sẽ làm chết vi sinh ^^

Không Thể

Thành Viên Mới
lúc trước mình nuồi hô xi măng, nuôi tòan hồng kim, thấy nó chả đục gì cả :)

lời khuyên của mình là bạn chỉ nuôi hồng kim thoi, hi hi :p

dangngocgiabao

Thành Viên Chính Thức
Trời, vậy hả. bật lọc 24/24 luôn hả. Tối ko cho cá ngủ hả bạn.:rolleyes:
Nói như bạn thì cá sống ở nơi nước chảy ngoài thiên nhiên chắc mắt tụi nó thâm quần vì mất ngủ quá.
Theo nghiên cứu thì đa số loài cá cũng ngủ vào ban đêm bất kể nơi chúng sống như thế nào đi nữa.

newbie15

Thành Viên Mới
Mình xài lọc lớn quá thì có động cá, gây mệt cho chúng không nhỉ ? vì 1 bên hồ thì nước khá tĩnh trong khi bên có lọc thì nước chảy khá xiết

Bạn cần biết

Nội Quy Mua Bán
Cần tuyển mod
địa chỉ thiên đường cá cảnh
Trụ Sở Chính ( Kho Hàng Sỉ ):
Cung cấp tổng hợp đầy đủ các loại cá cảnh, cá KOI và phụ kiện.
60 Đặng Văn Bi, Thủ Đức, HCM
 0988 347 508 Mr.Lân
địa chỉ thiên đường cá cảnh Chi Nhánh 2:
Cung cấp cá cảnh và phụ kiện.

32 Trần Não, Q.2, HCM
0902 93 7474 Mr.Nam

Quảng Cáo