Phương pháp vận chuyển cá size lớn

thienhagiatao2007

Moderator
Thành viên BQT
Để cho những anh em có nhu cầu mua bán - trao đổi - chuyển nhà cho cá có thêm kinh nghiệm, hôm nay, mình mạn phép lập topic này để anh em cùng chia sẻ những kinh nghiệm mình có để đưa ra phương pháp tối ưu nhất để vận chuyển cá 1 cách hiệu quả, an toàn. Không có những điều đáng tiếc xảy ra.
Trước tiên, mình xin chia sẻ kinh nghiệm của bản thân, dĩ nhiên mang tính chủ quan, rất mong góp ý của anh em để hoàn thiện hơn, đưa ra 1 phương pháp chung hiêu quả để mọi người cùng thực hiện khi cần.
Mình minh họa chia sẻ việc chuyển cá size lớn từ 40 trở lên, cá dưới size đó có lẽ sẽ dễ dàng hơn ất nhiều. :)Hình ảnh sau đây là mình chụp lại đợt mình vận chuyển em size 60
Bước 1: Chuẩn bị thuốc mê, bơm oxi, bịch đựng, thùng xốp, băng keo dán thùng.
Lưu ý: đối với các bạn chưa có kinh nghiệm sử dụng thuốc mê Chỉ nên sử dụng thuốc mê khi vận chuyển cá đường dài, khoảng đường ngắn vài chục km có thể không cần, tránh "Lợi bất cập hại"
Bước 2: Rút nước hồ cá xuống vừa tầm miệng bich để lùa cá cho dễ, lùa bịch chậm mà chắc để ko làm cá bị hoảng, chỉ cần lùa hụt 2 lần cá sẽ hoảng loạn, những lần lùa sau sẽ rất khó, hoặc cá giãy mạnh có thể rách bịch nhiều lần, làm cho cá người bắt và cá cùng đuối sức :D:D
Rút nước vừa tầm:

Lùa cá vào bịch

Bước 3: cho thuốc mê, chỉ sử dụng theo liều lượng 1ml thuốc cho 2 lit nước nhé, lượng sử dụng phải ít hơn khi phẫu thuật cho cá, vì khi phẫu thuật cho cá phải cần cá nằm im, còn vận chuyển thì không cần nhiều đến thế. Việc sử dụng thuốc mê chỉ để cá không quẫy mạnh (nguy cơ rách bịch), và sử dụng ít oxi trong thời gian vận chuyển. cá nhỏ thì không cần tới thuốc mê cũng được

thường thì sau 10 - 15p thuốc mê mới có tác dụng, việc của bạn là cung cấp đủ oxi và đợi em nó ngấm thuốc, bây giờ nhấc bịch ra là em nó quẫy ngay, cứ từ từ, không nên đốt cháy giai đoạn:rolleyes:
Sau khi em nó mê rồi thì bạn lại bơm nước cho đầy hồ ( đối với hồ đặt trên cao, hoặc bạn hì hục có 1 mình, như vậy bạn sẽ nhấc bịch cá ra dễ hơn, vì khá là nặng đấy :p)

thienhagiatao2007

Moderator
Thành viên BQT
Bước 4: Bơm oxi, buộc bịch
KHi cá đã ngấm thuốc mê, các bạn nhấc bịch cá ra khỏi hồ rồi lồng thêm tối thiểu 4 lớp bịch nữa, bắt đầu bơm oxi, lượng nước trong bịch chỉ cần tương đối để cá xoay sở được, phần bịch chứa oxi càng nhiều càng tốt, khi gút bịch phải thật chặt và nhiều lớp, đảm bảo không bị đứt hay bung, tốt nhất bạn nên theo dõi bịch cá khoảng 15p trước khi đóng thùng, phải đảm bảo rằng bịch cá không bị xì nước hoặc xì hơi chỗ nào đó. Đã có trường hợp đáng tiếc xảy ra khi cá đến nơi nước còn đủ nhưng oxi đã bị xì ra hết (do cột bịch còn lỏng) và dĩ nhiên cá cũng ko còn thở. :(:( phần này mình ko chụp hình lại do lúc xoay sở chỉ có 1 mình, 1 tay bơm oxi 1 tay giữ bịch :D

Bước 5: Đóng thùng
Tốt nhất nên đóng thùng xốp dày, tránh trường hợp trong thời gian vận chuyển va chạm hay bị vật gì đâm vào có thể ảnh hưởng đến bịch cá. Lựa chọn thùng vừa khổ với bịch cá, nếu không có bạn cũng phải cắt ghép sao cho bỏ bịch cá vào vừa lọt lòng là tốt nhất, cố định bịch cá không bị xê dịch

Bước 6: Dán thùng và vận chuyển ra bến xe
Đến đây thì đơn giản rồi nhỉ, chúc các bạn thành công

Mời mọi người cùng góp ý chia sẻ để chúng ta cùng đưa ra 1 giải pháp hoàn hảo nhất.
Đối với các chủ cửa hàng chắc quá bình thường nhưng hy vọng điều này giúp ích cho những anh em chơi cá có nhu cầu vận chuyển cá đi xa, Thanks

Paradise Fish

Moderator
Thành viên BQT
Khi vận chuyển,không cho cá ăn tầm 1-2 ngày.Vì cho ăn quá no,trên đường vận chuyển cá sẽ ói thức ăn ra ngoài.

thienhagiatao2007

Moderator
Thành viên BQT
Khi vận chuyển,không cho cá ăn tầm 1-2 ngày.Vì cho ăn quá no,trên đường vận chuyển cá sẽ ói thức ăn ra ngoài.
bạn đã bổ sung rất đúng, việc cá ăn no khi di chuyển đường dài còn có thể khiến cá bị hỏng bong bóng, có thể dẫn đến cá bị mất thăng bằng vĩnh viễn. Thanks bạn

Batuocbongdem

Moderator
Thành viên BQT
Bổ sung cách sử dụng thuốc mê nhanh chóng hiệu quả: bạn nhỏ vào 1 ca nước hòa tan xong chế vào bịch...cá sẽ nhanh chóng mê hơn là ta nhỏ từng giọt trực tiếp vào bịch ni long. Khi cá đã bắt đầu đơ đơ thì nhất bịch ra khỏi hồ và đóng gói.

- Nếu vận chuyển xa, bằng xe khách thì nên bỏ sung vào vài bịch đá khô ngăn ngừa trường hợp cá bị bỏ dưới gầm xe rất nóng.

thienhagiatao2007

Moderator
Thành viên BQT
Mấy a cho e hỏi. Thuốc mê ở đâu bán và oxy thì bơm bằng máy sủi bọt được ko. Mình bơm bằng máy bơm hơi của mấy người vá xe có được ko ? Rất mong được chỉ thêm. Thank all
Thuốc mê thì bạn hỏi ở các cửa hàng bán phụ kiện cho cá gần nhà. Nếu bạn dùng thường xuyên thì đặt mua của các CH trên diễn đàn, họ sẽ shịp về cho bạn đc, ở đó sẽ đúng loại dành riêng cho cá và bạn sẽ được hướng dẫn chi tiết hơn cho từng loại thuốc.
Bơm oxi thì bạn có thể dùng vòi bơm từ máy sủi cũng đc, tháo cục sủi ra và đưa vào bịch, bóp miệng bịch lại chờ khí đầy thì cột bịch lại, tuy nhiên từ máy sủi có lẽ bạn sẽ phải đợi khá lâu.
Mình cũng chưa rõ khí từ máy bơm xe là khí gì và cũng chưa bơm như vậy bao giờ.
Bạn có thể mang cá ra cho tiệm cá cảnh (hoặc chỗ bạn thường mua mồi ấy) bơm oxi rồi nhờ họ cột bịch cho nếu không quen, giá chỉ 5 k mà chắc ăn hơn, có ông chủ dễ tính còn ko lấy tiền :)

tritai1407

Thành Viên Mới
Thuốc mê thì bạn hỏi ở các cửa hàng bán phụ kiện cho cá gần nhà. Nếu bạn dùng thường xuyên thì đặt mua của các CH trên diễn đàn, họ sẽ shịp về cho bạn đc, ở đó sẽ đúng loại dành riêng cho cá và bạn sẽ được hướng dẫn chi tiết hơn cho từng loại thuốc.
Bơm oxi thì bạn có thể dùng vòi bơm từ máy sủi cũng đc, tháo cục sủi ra và đưa vào bịch, bóp miệng bịch lại chờ khí đầy thì cột bịch lại, tuy nhiên từ máy sủi có lẽ bạn sẽ phải đợi khá lâu.
Mình cũng chưa rõ khí từ máy bơm xe là khí gì và cũng chưa bơm như vậy bao giờ.
Bạn có thể mang cá ra cho tiệm cá cảnh (hoặc chỗ bạn thường mua mồi ấy) bơm oxi rồi nhờ họ cột bịch cho nếu không quen, giá chỉ 5 k mà chắc ăn hơn, có ông chủ dễ tính còn ko lấy tiền :)
E ở quê nên cửa hàng bán cá cũng nhỏ nên cũng ko có máy bơm oxy. Còn bơm bằng sủi thì e thấy rất là lâu. Vì là cá lớn và bịt lớn. Còn mòi thì e ra chợ mua ko à. Ở quê mòi là vô tư hjhj. E vẫn còn ko hiểu cách bơm oxy. Xin chỉ thêm ạ. Thank

thienhagiatao2007

Moderator
Thành viên BQT
E ở quê nên cửa hàng bán cá cũng nhỏ nên cũng ko có máy bơm oxy. Còn bơm bằng sủi thì e thấy rất là lâu. Vì là cá lớn và bịt lớn. Còn mòi thì e ra chợ mua ko à. Ở quê mòi là vô tư hjhj. E vẫn còn ko hiểu cách bơm oxy. Xin chỉ thêm ạ. Thank
vậy chỉ còn cách bạn phải kiên nhẫn bơm từ máy sủi thôi. về hướng dẫn tối nay mình sẽ chụp hình hoặc quay clip cho bạn rõ hơn nhé

Paradise Fish

Moderator
Thành viên BQT
Thường vận chuyển xa phải sử dụng oxy nguyên chất.

Các bình này bạn có thể mua ở các công ty về khí.Khi sài hết oxy bạn có thể mua thêm oxy bỏ vào.Khi mua nhớ bảo người bán cho thêm cái van xả khí.

thienhagiatao2007

Moderator
Thành viên BQT
Thường vận chuyển xa phải sử dụng oxy nguyên chất.

Các bình này bạn có thể mua ở các công ty về khí.Khi sài hết oxy bạn có thể mua thêm oxy bỏ vào.Khi mua nhớ bảo người bán cho thêm cái van xả khí.
hay quá, Có gía luôn ko Paradise Fish ơi :)

Batuocbongdem

Moderator
Thành viên BQT
sủi nó chỉ bơm ko khí thôi nha em, không phải oxy nguyên chất đâu. Còn bơm vá hơi thì càng ko được vì rất dơ và lẫn rất nhiều tạp chất khác. Chú ý đóng cá đi xa thì buộc phải dùng OXI 100% nguyên chất, oxi này là mấy cái bình hơi trong bệnh viện để cho bệnh nhân thở đó.

Giá bình oxi thì hơi mắc tiền tầm 2tr trở lên cho tiền thế chân vỏ bình, khi xài hết thì bơm khí lại giá 200K ah

thienhagiatao2007

Moderator
Thành viên BQT
Nợ bạn đã lâu cách bơm oxi, nay mình có thời gian rảnh mới up hướng dẫn cho bạn được. Mong bạn thông cảm
Bước1: lấy bịch cá ra ngoài

Bước 2: lấy vòi máy sủi ra, ngắt cục sủi ra

Bước 3: Đưa đầu vòi sủi vào bịch cá, bật sủi mức mạnh nhất

Bước 4: bóp cho không khí trong bịch ra hết, mục đích là chỉ lấy oxi từ máy sủi vào bịch

Bước 5: Nắm chặt miệng bịch không cho oxi thoát ra và không cho không khí bên ngoài vào

Bước 6: Chờ oxi bơm đầy bịch, chỉ cần nước đủ cho cá hoạt động, dành nhiều diện tích bịch để bơm oxi. Nếu dùng máy sủi mạnh và 2 vòi thì khâu này cũng nhanh thôi, cần thiết bổ sung thêm máy sủi

Bước 7: Cột bịch thật chặt, nên theo dõi bịch khoảng 15p trước khi đóng thùng, xem bịch có bị xì nước hoặc không khí hay không, tránh đóng thùng ngay sẽ không phát hiện ra điều đó

thienhagiatao2007

Moderator
Thành viên BQT
đây là hướng dẫn bơm oxi từ máy sủi khi bạn không có bình oxi. Mình chỉ có thể minh họa thế này, đối với cá lớn cũng vậy chỉ có thời gian bơm oxi sẽ lâu hơn thôi. Chúc bạn thành công

thienhagiatao2007

Moderator
Thành viên BQT
sủi nó chỉ bơm ko khí thôi nha em, không phải oxy nguyên chất đâu. Còn bơm vá hơi thì càng ko được vì rất dơ và lẫn rất nhiều tạp chất khác. Chú ý đóng cá đi xa thì buộc phải dùng OXI 100% nguyên chất, oxi này là mấy cái bình hơi trong bệnh viện để cho bệnh nhân thở đó.

Theo mình thì trong máy sủi cũng là oxi, có thể ko bằng bình oxi nhưng cũng tốt hơn rất nhiều so với không khí.
nếu máy sủi chỉ bơm không khí thì chẳng thà chúng ta mở rộng miệng bịch lại sau đó buộc túm đầu bịch (giống như mấy bà bán chè hay buộc :)) cũng đã lấy được không khí vào rồi, đâu cần dùng sủi.
trước đây khi mình vận chuyển cá rồng trong phạm vi 200km cũng đã làm liều kiểu buộc túm như vậy, tức là chỉ lấy oxi cùng nhiều khí khác trong không khí mà chúng ta đang thở. Cũng trót lọt vài lần. Duy đến khi ship cá hổ thì cá hổ không chịu nổi tình trạng thiếu oxi như vậy. Sau này mình rút kinh nghiệm dùng máy sủi bơm oxi thì ship cá vô tư, đã ship ra tới Hà Nội vài lần, cá rồng và hổ đều ko sao.
Mình đã kiểm tra, máy sủi là thổi ra khí oxi (chỉ có thể là oxi lỏng hơn thôi) nhé, không phải chỉ là không khí
Nếu như bạn nói chỉ có không khí thì mình đã không thành công được như vậy.
Chỗ bạn tritai1407 không có bơm oxi thì có thể mua những loại máy bơm oxi công suất cao từ 100W trở lên (máy sủi của chúng ta hay xài chỉ có 4 - 10W). như trong trang này nè, có thể đáp ứng oxi khi vận chuyển cá được
Mã:
http://muaban99.org/cay-canh-bonsai-thuy-sinh/43431-toan-quoc-ban-cac-loai-may-thoi-khi-oxy-may-bom-nuoc-thiet-bi-ho-ca-may-bom-ho-ca-may-sui-oxy.html

Bạn cần biết

Nội Quy Mua Bán
Cần tuyển mod
địa chỉ thiên đường cá cảnh
Trụ Sở Chính ( Kho Hàng Sỉ ):
Cung cấp tổng hợp đầy đủ các loại cá cảnh, cá KOI và phụ kiện.
60 Đặng Văn Bi, Thủ Đức, HCM
 0988 347 508 Mr.Lân
địa chỉ thiên đường cá cảnh Chi Nhánh 2:
Cung cấp cá cảnh và phụ kiện.

32 Trần Não, Q.2, HCM
0902 93 7474 Mr.Nam

Quảng Cáo