Máng phân tự chế

HappyGreen

Thành Viên Chính Thức
Bên cạnh máng ăn, máng uống thì máng phân là một yếu tố rất quan trọng của một căn cứ... Trước đây mình mới nuôi nên chưa biết cách vệ sinh chuồng trại nên chim dễ bị bệnh và tạch... Mình thường dùng tấm bạt để lót phân chim, khi chim ỉa ra phân thường ẩm ướt đó sẽ là môi trường cho mầm bệnh phát triển... Nếu chim nuôi ghép cặp cho đẻ trong lồng sắt nhỏ họ thường có máng phân bằng nhựa bán kèm lồng, đối với những bạn tự chế lồng sắt mà máng phân bán sẵn không vừa kích cỡ chuồng hoặc bạn chưa có điều kiện mua máng phân thì có thể chế bằng cách như sau:

Các bạn kiếm miếng tôn hoặc như mình thì mình dùng miếng kẽm mà ở xưởng in họ dùng làm chế bản để in ấn, ưu điểm của miếng kẽm này là nó không bị rỉ, nhẹ, mềm dẻo dễ uốn...

Các bạn đo chiều dài rộng rồi cắt mớm thừa viền mỗi bên tầm 4cm, sau đó lại cắt mớm chia đôi ra để gập mép, mục đích của việc gập mép để giúp cho cấu trúc của cái máng nó được cứng cáp khi cầm lên nó 0 bị mềm oặt biến dạng... ngoài ra gặp mép sẽ giúp bạn tránh bị đứt tay trong quá trình dọn dẹp phân vì cái mép tôn và kẽm rất sắc...

Dùng thanh gỗ để uốn gập mép

Các bạn có thể rắc một ít vôi bột vào máng để khi chim ị vào cứt sẽ được tẩm bột vón cục khô lại sẽ dễ dàng cạo phân vệ sinh dọn dẹp máng... Bên cạnh đó thì vôi bột cũng có tác dụng khử trùng, tránh cho mầm bệnh trong phân phát triển...

Trên đây là một số kinh nghiệm mình rút ra được từ thực tế căn cứ mình.

Chúc các bạn thành công!​

Nguồn: aquabird.com.vn
Sưu tầm từ bài viết của: udisara

Bạn cần biết

Nội Quy Mua Bán
Cần tuyển mod
địa chỉ thiên đường cá cảnh
Trụ Sở Chính ( Kho Hàng Sỉ ):
Cung cấp tổng hợp đầy đủ các loại cá cảnh, cá KOI và phụ kiện.
60 Đặng Văn Bi, Thủ Đức, HCM
 0988 347 508 Mr.Lân
địa chỉ thiên đường cá cảnh Chi Nhánh 2:
Cung cấp cá cảnh và phụ kiện.

32 Trần Não, Q.2, HCM
0902 93 7474 Mr.Nam

Quảng Cáo