Hướng dẫn Người mới tập chơi Gà Tre Đá Cựa Sắt cơ bản nhất!

betta Jeff

Moderator
Thành viên BQT
Trước tiên xin gửi đến những bậc Sư Kê lão thành, những AE Nài dày dạn kinh nghiệm đôi lời: tôi ko dám "Múa rìu wa mắt thợ", chỉ mong wa Topic này có thể đem đến 1 số kiến thức cơ bản nhất về bộ môn Gà Đá Cựa Sắt cho AE mới tập chơi và truyền lại vài bí quyết, kinh nghiệm mà tôi đã tích lũy đc. Đây chỉ là quan điểm của riêng tôi, ko tránh khỏi có thiếu sót cũng như ko đồng nhất vs quan điểm của AE, nên xin AE tôn trọng, đóng góp ý kiến xây dựng sẽ tốt và có ích hơn là phê bình, chê bai, châm chọc. Ý kiến đóng góp nào hay, bổ ích tôi sẽ Quote lên Bài chủ đề để bổ sung cho đầy đủ, hoàn chỉnh hơn, còn ý kiến nào mang tính chất đả kích, khiêu khích, tranh cãi "tào lao mía lao" làm loãng Topic thì xin lỗi trc, tôi sẽ báo Mod xóa.
Sau nữa là tôi mạn phép đi vào vấn đề chính. Chủ đề này là "Hướng dẫn Người mới tập chơi Gà tre đá cựa sắt", tôi sẽ chia ra nhiều phần theo thứ tự từ lúc chưa có khái niệm gì vềGà tre đá cựa sắt cho đến lúc băng cựa thả gà, sửa gà cứu gà, nuôi tang, chữa bệnh, sửa gà mẹo, v..v... mỗi phần sẽ cố gắng đúc kết thật đầy đủ (cái này phải nhờ AE đóng góp thêm)
Mong muốn trong Box Gà có 1 bài viết hoàn chỉnh về Môn Gà tre đá cựa sắt để thứ nhất AE có cùng đam mê giao lưu, chia sẻ học hỏi kinh nghiệm với nhau, hai là hướng dẫn, chỉ bảo những AE mới tập chơi, ba là có thể tạo sự hấp dẫn, lôi cuốn AE chưa từng chơi.

Phần I: Cách chọn Hảo Kê
Ngày trước, thời gian mới tập tành chơi môn này, tốn ko biết là bao nhiu tiền vào việc mua gà, dường như tâm lý ai cũng thế, muốn có nhiều thật nhiều thứ mình thích để thỏa mãn sự cuồng nhiệt. Nghe người ta nói Gà có 5 màu, là ngũ hành tương sinh tương khắc, thế là đem về 5 con, nghĩ rắng "ta đã có 5 ae siêu nhân", rối tiếp đến là Linh Kê, Quý Kê, Quái Kê, cái gì cũng mua, Ô chân trắng, Điều chân xanh là "Hợp Cách", Tử Mị Kê, Bốc Cát, Né Lồng, Lắc Mặt, tá lả âm binh, rốt cuộc toàn gà tào lao.
Điều đầu tiên khi muốn bước vào môn chơi này, bạn phải là người có khả năng phân biệt được đâu là gà tốt, tránh tình trạng vác tiền mua về mấy con gà chó, tốn tiền, tốn lúa, tốn thời gian công sức chăm sóc đề rồi "báo cô báo cậu" còn chết ác. Ko phải 1 sớm 1 chiều là có đc, việc này đòi hỏi bạn phải trải qua rất nhiều giai đoạn, mất rất nhiều thời gian và tiền bạc mới đúc kết đc kinh nghiệm. Đây là Phần quan trọng nhất trong việc quyết định 10% chiến thắng khi thi đấu.
I. Sự cuốn hút:
Khi đến 1 Trại gà hoặc 1 Lò gà, bạn đừng đến xem 1 con gà bất kì, mà hãy mồi 1 điếu thuốc cho đầu óc sảng khoái, nơ-ron hoạt động. Chọn 1 vị trí tốt nhất để quan sát tất cả gà có ở đây, quan sát từ màu sắc, dáng đứng, tướng đi, tiếng vỗ cánh, tiếng gáy. Bỏ ngoài tai lời PR của người bán gà mà hãy tập trung quan sát, mỗi con khoảng 30s cho đến khi bạn bị cuốn hút bởi 1 con nào đấy thì hãy tiến về phía nó.
Đối với mỗi người, sự cuốn hút sẽ khác nhau, có người bị thu hút bởi màu lông đẹp, cũng có người thích tiếng gáy to, vỗ cánh ầm ầm hoặc Gà Linh...
Sự cuốn hút đôi khi là linh cảm tốt, ta thích nó thì ta mới nuôi nó đc. Vì cho dù bạn đang sở hữu 1 con gà xuất sắc mà nhìn đi nhìn lại vẫn ko thể nào thích nó thì chắc chắn rằng nó sẽ ko được chăm sóc tốt bằng những con gà tuy ko hay như nó nhưng được bạn cực kì yêu quý, và rồi đến lúc nào đó nó cũng sẽ bỏ thây nơi chiến trường mà thôi. Nếu AE có duyên giao lưu với nhau, tôi có thể chia sẻ 1 câu chuyện có thật về 1 con gà mà tôi dùng tình thương để huấn luyện nó.
II. Tiêu chuẩn cơ bản:
Điều tiếp theo là đánh giá xem con gà bạn chọn có tố chất ko nhé.
1) Tiêu chuẩn hình thể:
Là tiêu chuẩn đc đánh giá wa tất cả các chi tiết trên cơ thể, có điểm số từ 1 đến 10.

2) Tiêu chuẩn sức khỏe:
Để đánh giá tiêu chuẩn sức khỏe cơ bản có đạt yêu cầu ko, bạn làm như sau:
_ Kiểm tra Miệng: Trong lúc thi đấu, sức bền cũng rất quan trọng, một con gà có hơi tốt thì miệng ko hôi, ko nhớt và ko có ké.
_ Kiểm tra Cánh: Cánh giúp bay cao, là 1 lợi thế lúc giao nạp nên đôi cánh càng khỏe càng tốt. Dùng 2 tay quăng con gà lên cao, vừa đủ wa khỏi đầu, gà có đôi cánh khỏe sẽ có tần suất đập cánh nhiều hơn, thời gian chạm đất lâu hơn. Làm 3 lần liên tục , nếu ko có dấu hiệu xuống sức thì bạn đang có cơ hội sở hữu 1 con gà rất khỏe đấy.
_ Kiểm tra Chân: Đôi chân cũng như vũ khí, chân yếu, nhảy vài cái thì đuối, ko nhảy nổi thì làm sao kết thúc đối thủ đây. Dùng 2 tay ôm hai bên cánh gà, đưa lên độ cao bằng chiều cao gà, thả ra bất ngờ, chú ý xem gà có hiện tượng cắm đầu về phía trc ko, chân có khụy sát đất quá ko, gà có giương cánh ra ko. Nếu xuất hiện 1 trong 3 dấu hiệu trên thì chứng tỏ con gà này có đôi chân ko đc khỏe lắm, cần rèn luyện thêm.
[Update:
c) Tiêu chuẩn kỹ năng:
_ Theo kinh nghiệm chơi gà của tôi thì: Gà biết đá, càng ngày đá càng hay. Gà ko biết đá, khả năng huấn luyện là rất thấp. Cho nên, đừng vì say mê vẻ đẹp hình lông hoặc tướng mạo Linh Kê mà phớt lờ đi lối đá của nó.
" Thà ko có 1 con gà chiến nào trong tay, còn hơn có cả trăm con gà thịt. "
_ Trong các trận đấu Gà Đá Cựa Sắt hiện nay, 50% là Bại Kê tử trận, 20% là mang thương tích nặng hoặc tàn tật, còn lại cũng bị thương tích ko nhẹ, phải dưỡng thương gần 10 ngày mới phục hồi đc. Chính vì mang tính chiến đấu cao như thế này mà đòi hỏi Chiến Kê của bạn ko thể là tay mơ đc, ko thể là ca sĩ lên sân khấu nhảy Lambada đc, hay đang biểu diễn nửa chừng, bất ngờ chạy sô đc.
_ Tóm lại, cho dù là Gà tơ hay Gà độ, đều phải có đc những kỹ năng sau:
+ Nạp sâu chân. Đối thủ nạp thì biết tránh né, ko thì phải né dạt hoặc chặn.
+ Nạp hố biết thả bom. Đối thủ bom thì biết chạy dạt hoặc hứng.
+ Ray đc thì biết nắm lông đá nhồi, mất thế té ngửa thì biết chà, chây chét. Đối thủ vô ray thì biết đi trên, đối thủ nắm lông thì cũng phải biết nhồi chung với nó. ( Cứ tưởng tượng lúc đánh nhau, bạn bị nắm đầu ghị xuống, lúc đó bạn cố gắng vùng ra đánh trả hay cứ cúi đầu cho nó lên gối?)
_ Nếu 1 con Gà mà ko có 1 trong các kỹ năng trên thì 95% là bại trận._ Một điều nữa là, trong Môn Gà chọi nói chung và Môn Gà Đá Cựa Sắt nói riêng, luôn hấp dẫn và ko hề nhàm chán vì thứ nhất: ko có Gà nào là vô địch, thứ hai: ko có đòn thế nào là vô đối. Nhưng khi thi đấu, nếu áp dụng câu nói : "Biết người biết ta, trăm trận trăm thắng" là hoàn toàn chính xác. Vì trong Môn Gà Đá Cựa Sắt này, đòn thế có tương khắc với nhau.

*** Tiêu chuẩn đánh giá này chỉ mang tính chất tham khảo để chọn lọc thật logic chứ ko thể rập khuông 1 cách thái quá đc, bởi vì có những con gà tuy có chỉ số tiêu chuẩn rất thấp nhưng cực kì hay. Ví dụ như ở con người chúng ta: Danh thủ Maradona tuy có hình dáng nhỏ bé, cục mịch nhưng là 1 tượng đài trong môn Bóng đá, rồi thì Charlie Chaplin (Vua hề Sác lô) cũng là 1 minh chứng, Tướng Napoléon Bonaparte (Tổng thống đầu tiên và cũng là Hoàng đế cuối cùng của Pháp), 1 thời lừng lấy khắp Châu Âu cũng vậy... Chỉ có điều con người thì dễ nhưng loài vật làm sao ta biết đc nó ntn. Cho nên, tiêu chuẩn này cũng góp phần giúp bạn lựa chọn 1 con gà bình thường khỏe mạnh, ko tật lỗi, ko khiếm khuyết, thích hợp cho việc huấn luyện cũng như ko gặp khó khăn, bất lợi trong khi thi đấu. ***
" Nhất thủ, nhì vĩ, tam hình, tứ tục "
" Tứ tục: Tông, Dòng, Lực, Tài "
III. Bổn bang:
“ Bổn bang ko bằng Gà Lang thang mà Tài. “
Môn đá gà là môn chơi nghệ thuật nhưng cũng tốn rất nhiều thời gian, công sức và tiền của, có khi làm tình cảm gia đình rạn nứt. Muốn chon được một chú gà hay rất khó khăn mà ở đó có tiền chưa chắc có được gà hay. Thế mà dạo quanh các dd mua bán quá chừng gà bổn này bổn nọ. Nói một cách dễ hiểu: mua một con gà trống biết đạp mái và 1 con gà mái biết đẻ bắt cặp với nhau, thế là có một đàn con để bán. Vậy là chúng ta đã có một bổn mang tên người đổ : bổn anh A Quận X, bổn anh B Quận Y.......Và gà trống nọc, mái nọc thì sao: thích thì bán, kiếm mua con trống con mái khác để đổ mái, và như thế chu kì đó cứ lặp đi lặp lại. Nói đến đây thì có lẽ anh em cũng hiểu gà bổn nọc chất lượng như thế nào: nọc chất lượng hay nọc chợ nọc chó. Tóm lại: đạp mái có cồ là trống nọc, đẻ ra trứng là mái nọc. Ai mua thì bán nếu cảm thấy có lời khi mua con trống con mái khác ( để làm nọc )
Ở loài người chúng ta, cho dù cha mẹ là Bác học, là Thiên tài thì cũng đâu chắc rằng 100% những đứa con của họ đc như họ. Và rằng cha mẹ là nông dân, là lao động phổ thông thì đã sao, ko thể sinh ra đc những người con Thạc sĩ, Tiến sĩ à?!! Thời buổi giờ loạn lạc, ko biết đâu là thực đâu là hư, tôi đã phải dùng đến chiêu kiểm tra thực tế khi mua gà. Cách thức như sau:
_ Mang theo 1 con gà phu (gà thua, gà bể, gà tàu…) có chạng nhỏ hơn chạng con gà định mua 1 chấm (100gram). Mang theo 1 bộ cựa sắt thích hợp vs chạng gà + băng keo.
_ Trồng cựa vào con gà định mua, quấn băng keo vào thân cựa cách đầu mũi cựa 5-7mm, chiến đúng 10 chân ( tính = số lần gà nhảy lên khỏi mặt đất), xem kết quả.
+ Nếu có 1 vết cựa điểm 10 trên người gà phu là Sát Kê
+ Nếu có 1 vết cựa điểm 9 trên người gà phu là Tài Kê
+ Nếu có 1 vết cựa điểm 8 trên người gà phu là Hảo Kê
+ Nếu có từ 6 vết cựa trên người gà phu là Gà nhạy cựa
+ Nếu có dưới 5 vết cựa trên người gà phu là Gà thường
+ Nếu ko có vết cựa nào thì mua e nó về làm Gà phu.

Bạn cần biết

Nội Quy Mua Bán
Cần tuyển mod
địa chỉ thiên đường cá cảnh
Trụ Sở Chính ( Kho Hàng Sỉ ):
Cung cấp tổng hợp đầy đủ các loại cá cảnh, cá KOI và phụ kiện.
60 Đặng Văn Bi, Thủ Đức, HCM
 0988 347 508 Mr.Lân
địa chỉ thiên đường cá cảnh Chi Nhánh 2:
Cung cấp cá cảnh và phụ kiện.

32 Trần Não, Q.2, HCM
0902 93 7474 Mr.Nam

Quảng Cáo