Cá sặc có thể nuôi hồ nước xanh rêu không?

dangngocgiabao

Thành Viên Chính Thức
Chào tất cả mọi người mình là người mới trong forum, mình mê cá cảnh từ nhỏ, nuôi cá từ lúc vô lớp 1 đến giờ, nhưng chưa có loài nào sống quá 1 tháng khi vào tay mình dù đã áp dụng theo sách vở và kinh nghiệm của các bậc tiền bối thậm chí chủ trại cá, nhưng theo thầy bói thì mình có "tay sát sinh vật sống" nên ko bao giờ nuôi hoặc trồng được cây or con gì cả, mình ko tin và đã thử đến bây giờ 22t rồi đúng thật chưa có con gì hoặc cây gì mình nuôi trồng mà sống quá 1 tháng!
Buồn lắm nhưng ko bao giờ từ bỏ đam mê, nay mình biết đến loài sặc gấm và sặc cẩm thạch, nghe nói trâu bò chẳng thua gì cá rô(nhưng mình từng nuôi cái lóc mà vẫn chết :() mà mình thấy tụi nó rồi đẹp mê hồn. Mình nuôi được 4 e trong hồ thủy tinh rồi, nhưng mình còn 1 cái hồ xây, rộng 0,8m, dài 2m hồi trước nuôi chép, trê, tai tượng, rô, lóc nhưng đều thành mồ chôn tụi nó hết. Nay nước hồ xanh rêu mọc um tùm rồi, mình có hỏi 1 bác chủ trại cá thì bác nói mấy giống cá có gốc là cá mương ruộng ao hồ thì thường rất thích nước xanh rêu. Mà mình được biết các sặc gấm và sặc cẩm thạch cùng họ với sặc đồng nhà ta, vậy nay mình muốn hỏi các bạn có ai đã từng nuôi 2 loại này trong hồ xây mọc đầy rêu chưa? và nếu có cho mình biết kết quả thế nào? còn sống, hay đã...và có sinh sản tốt ko?
À sẵn tiện mấy bạn cho mình biết phương pháp nuôi cho loài này đẻ được đi, có cần lót ổ gì gì ko? chỉ mình tỉ mỉ nha!
Chân thành cảm ơn tất cả mọi người!

thienduongcacanh

Administrator
Thành viên BQT
Mình đã từng nuôi cá sặc gấm trong chai room ( bình nước hay truyền cho bệnh nhân đó ) sống còn được. và cũng đã từng nuôi trong hồ xây xi măng sống cũng tốt trâu bò, và nếu bạn nuôi hồ có mọc đầy rong rêu xanh thì mình nghĩ nó cũng sống khỏe luôn, thậm chí là thuận lợi cho chúng sinh sản.
Hiện tại nhà mình có hồ cũng rêu xanh đầy, nước xanh lè luôn, đang nuôi cá mún sống và sinh sản rất trâu bò, có cả cá mập cảnh sống cũng tốt luôn, trong hồ của mình có có khoảng gần chục con xiêm nuôi chung ( Cá xiêm này là lúc nhỏ người ta tặng mình 1 bầy, lớn lên chúng vẫn sống chung với nhau luôn, lâu lâu thấy chúng cũng đá nhau, nhưng hồ rộng nên ai thua thì bỏ chạy)

Cá sặc sinh sản gần giống cá betta, chúng tạo tổ bọt, hồ nên có vài cộng rêu là được rồi

Nếu cá bạn cứ chết hoài thì mình tặng bạn 1 tá con cá mún của mình, đảm bảo sống tốt trong hồ toàn rêu xanh và sẽ sinh sản nữa.

dangngocgiabao

Thành Viên Chính Thức
Thanks ad nha, ko ngờ vừa post bài mà được đích thân ad trả lời, nhà bạn ở đâu vậy để mình qua mua của bạn vài e cá với!

thienduongcacanh

Administrator
Thành viên BQT
Mình ở thủ đức, gần suối tiên, mình không có bán cá, nhà có cá mún, bạn thích thì ghé qua mình tặng bạn, còn nếu bạn thấy đi thủ đức xa quá, thì cho địa chỉ của bạn, nếu gần khu vực bình thạnh thì khi nào mình đi công việc ghé qua đưa tận nơi

duongls123

Thành Viên Chính Thức
Mình ở thủ đức, gần suối tiên, mình không có bán cá, nhà có cá mún, bạn thích thì ghé qua mình tặng bạn, còn nếu bạn thấy đi thủ đức xa quá, thì cho địa chỉ của bạn, nếu gần khu vực bình thạnh thì khi nào mình đi công việc ghé qua đưa tận nơi
uy a nuôi betta vs mún mủng nữa à,e tg? a chỉ nuôi đĩa vs thần tiên thôi,ước gì e gần nhà a,qua chơi xog tiện xin mấy con,hix hix,mình thiệt quá

dangngocgiabao

Thành Viên Chính Thức
Ad cho mình địa chỉ nhà đi khi nào đi ngang Thủ Đức mình ghé nhận cá, à mà cho mình sđt nữa chứ nếu ko đi lạc biết lấy ai mà hỏi? còn sđt của mình nè: 0937059226-01649527511. Mong được lầm bạn với ad để được tư vấn kinh nghiệm nuôi cá sao cho ko chết!

thienduongcacanh

Administrator
Thành viên BQT
Số dt mình: 0988 347 508 Lân, ok để lưu số bạn, tên bảo đúng ko?

duongls123

Thành Viên Chính Thức
anh mua cá về thỳ a k thả ngay vào hồ cá đâu nha,sốc nc đó,p? ngâm túi nc cá trong bể 10-15p,xog ms thả vào,nc của anh nếu là nc máy thỳ phơi nắng 1 ngày là ô kê hoặc sục khí cho khử clo nhanh,a kiếm rong nhiều vào,vứt vào hồ cá cho khỏe,a cho ăn thỳ cho ăn vừa thôi,một ngày e cho ăn 2 lần sáng vs chiều,nếu làm mấy bước trên thỳ cá của a khỏe rồi đó

dangngocgiabao

Thành Viên Chính Thức
anh mua cá về thỳ a k thả ngay vào hồ cá đâu nha,sốc nc đó,p? ngâm túi nc cá trong bể 10-15p,xog ms thả vào,nc của anh nếu là nc máy thỳ phơi nắng 1 ngày là ô kê hoặc sục khí cho khử clo nhanh,a kiếm rong nhiều vào,vứt vào hồ cá cho khỏe,a cho ăn thỳ cho ăn vừa thôi,một ngày e cho ăn 2 lần sáng vs chiều,nếu làm mấy bước trên thỳ cá của a khỏe rồi đó
Mấy cái bạn nói mình áp dụng cả rồi, từ hồi lên lớp 2 là mình bắt ba chở đi hỏi mấy chú ở trại cá cảnh ak, mấy cái này áp dụng hết mà ko ăn thua. Như mình đã nói đến cá lóc nuôi còn chết thì hỏi bạn chứ cá gì mà trâu bò hơn cả lóc nữa?
Dù sao cũng thanks bạn nha! mình bắt đầu tin lời ông thầy bói thiệt rồi, chắc có lẽ mình có mệnh sát sinh vật!

thienduongcacanh

Administrator
Thành viên BQT
dangngocgiabao nuôi bằng nước máy hay nước giếng vậy?

dangngocgiabao

Thành Viên Chính Thức
dangngocgiabao nuôi bằng nước máy hay nước giếng vậy?
Hồ dưới quê thì mình xài nước giếng, nhưng đảm bảo nước ko phèn nha, ba đã kêu mấy chú bạn kỹ sư nông nghiệp về đo kiểm tra nước rồi, mấy chú nói nước rất tốt, độ pH trung tính nữa hình như 6.5, vì ngày xưa ba có ao cá rô+ trê+lóc mà. Nhưng hễ mình xin ba mấy con bỏ riêng lên hồ xây trước sân là vài ngày sau ngỏm ngay, hồ xây mình tạo nước xanh rêu giống dưới ao, có lục bình và bèo nữa. Rồi sau đợt đó cứ nghĩ tại nước xanh rêu nên cá chết đổi sang cho nước trong => cá chết nhanh hơn!
Còn bây giờ học trên tp thì nuôi trong hồ kính nhỏ dài có 0,5m ak, nhưng có máy lọc mở 24/24, nước máy mình để qua đêm, sau đó kỹ hơn cho chai nước khử clo vào nữa, nghe lời mấy bác ngoài tiệm cá nên cho 1 ít muối hột vào cho cá khỏe ít mắc bệnh, mình cũng nghe theo => vẫn chết.

thienduongcacanh

Administrator
Thành viên BQT
yahoo của mình: thienduongcacanh@yahoo.com, vậy bữa nào cứ bắt cá mún của mình về nuôi trước cái đã, nếu mà lúc đó mà chết nữa thì tính sau

duongls123

Thành Viên Chính Thức
Hồ dưới quê thì mình xài nước giếng, nhưng đảm bảo nước ko phèn nha, ba đã kêu mấy chú bạn kỹ sư nông nghiệp về đo kiểm tra nước rồi, mấy chú nói nước rất tốt, độ pH trung tính nữa hình như 6.5, vì ngày xưa ba có ao cá rô+ trê+lóc mà. Nhưng hễ mình xin ba mấy con bỏ riêng lên hồ xây trước sân là vài ngày sau ngỏm ngay, hồ xây mình tạo nước xanh rêu giống dưới ao, có lục bình và bèo nữa. Rồi sau đợt đó cứ nghĩ tại nước xanh rêu nên cá chết đổi sang cho nước trong => cá chết nhanh hơn!
Còn bây giờ học trên tp thì nuôi trong hồ kính nhỏ dài có 0,5m ak, nhưng có máy lọc mở 24/24, nước máy mình để qua đêm, sau đó kỹ hơn cho chai nước khử clo vào nữa, nghe lời mấy bác ngoài tiệm cá nên cho 1 ít muối hột vào cho cá khỏe ít mắc bệnh, mình cũng nghe theo => vẫn chết.
lạ ghê nhỉ,e nuôi cá rất khó chết,mà muốn chết cũng k xog,hôm nọ vừa 1 con nằm ngửa vì bị cái cặp quần áo rơi vào,tg? chết hóa ra để 1 hôm đén sáng sơm ra xem khỏe lại,bắt vào hồ nuôi tiếp =)) (đây là e ns thật nha chứ k đùa đâu)

Bạn cần biết

Nội Quy Mua Bán
Cần tuyển mod
địa chỉ thiên đường cá cảnh
Trụ Sở Chính ( Kho Hàng Sỉ ):
Cung cấp tổng hợp đầy đủ các loại cá cảnh, cá KOI và phụ kiện.
60 Đặng Văn Bi, Thủ Đức, HCM
 0988 347 508 Mr.Lân
địa chỉ thiên đường cá cảnh Chi Nhánh 2:
Cung cấp cá cảnh và phụ kiện.

32 Trần Não, Q.2, HCM
0902 93 7474 Mr.Nam

Quảng Cáo