Cá dĩa ăn trứng-- ai biết giúp mình nhé

Sukent

Thành Viên Mới
Cá dĩa mình vừa bắt cặp và đẻ trứng 2 lần đều ăn hết trứng, mình chưa vội mừng đã hụt hẫng, xin cao thủ chỉ giúp mình cách giữ cho trứng nở cá con, huhu, Lần đấu mình thấy trứng đậu trên thành hồ, cá bố mẹ thay phiên nhau thổi vào trứng, mình liền vớt hết các con khác ra hồ riêng, chỉ để lại bố mẹ. và tức tốc chạy đi mua lọc vi sinh, nhiệt kế và cây sưởi về, mình bật lọc vi sinh và để nhiệt độ 30, nhưng sang ngày hôm sau thì trứng đã bị ăn hết. Nghe mn nói cá sẽ đẻ lại sau đó, nên mình sắm 1 hồ khác 30x40, mua giá thể gốm, thay nước sạch sẽ, lọc vi sinh, sưởi 30 độ,dán kín hồ, đặt vào nơi yên tĩnh, bồi bổ cho cá ăn tim bò sau 3 ngày mình thấy trứng đậu trên giá thể, mình mừng quá. nhưng hnay lén lút nhìn vào hồ thì ôi thôi chùm trứng đã biến mất. Tiếc và buồn quá các bạn. Lấn đầu mình chăm cá đẻ nên hok có kinh nghiệm, lên đây mong các bạn chia sẻ kinh nghiem giúp mình với. Trong khi đó 1 tuần cá đẻ 2 lần và ăn hết, kg biết nó sẽ đẻ nữa kg ạ, và cách giữ trứng ra sao ạ. Độ ph hồ mình là 7, nhiet độ 30, đặt nơi yên tĩnh, dán hồ hạn chế cá giật mình. Rất mong sự hướng dẫn và giúp đỡ của mọi người ạ

thienduongcacanh

Administrator
Thành viên BQT
Bạn lưu ý, để tỷ lệ trứng nỡ ( đậu ) cao thì nước hồ cũ 1 tí ( PH tầm 5.5 )
Cá mới đẻ 3-4 lần đầu thì tỷ lệ đậu thấp, sau 2 ngày trứng hư thì cá bố mẹ ăn sạch trứng hư là chuyện hiễn nhiên.
Bạn nên tách cá trống và mái ra cho nghĩ dưỡng, bồi bổ tầm 15 - 20 ngày, rồi hãy cho ghép cặp lại.
Thường nó có thể đẻ kéo dài 2-3 tháng liên tục, cách tốt nhất là nên tách ra dưỡng, bồ bổ 15-20 ngày rồi sau đó hãy ghép cho đẻ lại

Sukent

Thành Viên Mới
Oh tks bạn rất nhiều, đúng là gặp cao thủ, nếu kg mình hok biết cho chúng ở với nhau hoài,
thấy 2 con có vẻ phờ phạc tội nghiệp, mực ph giảm 5.5 mình dúng dung dịch có ảnh hưởng cá kg bạn. Tks sự hướng dẫn rất nhiệt tình của bạn lắm

thienduongcacanh

Administrator
Thành viên BQT
Oh tks bạn rất nhiều, đúng là gặp cao thủ, nếu kg mình hok biết cho chúng ở với nhau hoài,
thấy 2 con có vẻ phờ phạc tội nghiệp, mực ph giảm 5.5 mình dúng dung dịch có ảnh hưởng cá kg bạn. Tks sự hướng dẫn rất nhiệt tình của bạn lắm
Không nên dùng dung dịch giảm PH nhé, lá bàng giúp giảm PH 1 ít, và xủi oxi nhẹ để hạn chế bị tăng PH
Nước cũ PH thường thấp ( Nước cũ: là hạn chế thay nước mới )

Bạn cần biết

Nội Quy Mua Bán
Cần tuyển mod
địa chỉ thiên đường cá cảnh
Trụ Sở Chính ( Kho Hàng Sỉ ):
Cung cấp tổng hợp đầy đủ các loại cá cảnh, cá KOI và phụ kiện.
60 Đặng Văn Bi, Thủ Đức, HCM
 0988 347 508 Mr.Lân
địa chỉ thiên đường cá cảnh Chi Nhánh 2:
Cung cấp cá cảnh và phụ kiện.

32 Trần Não, Q.2, HCM
0902 93 7474 Mr.Nam

Quảng Cáo