Thuốc xanh methylen

cacanh

Thành Viên Mới
thuốc xanh methylen có tác dụng gì đối vs cá dĩa hả mấy bác thấy người ta ngâm mà em ko bk mong cá bác chỉ giáo

thienduongcacanh

Administrator
Thành viên BQT
thuốc xanh methylen có tác dụng gì đối vs cá dĩa hả mấy bác thấy người ta ngâm mà em ko bk mong cá bác chỉ giáo
xanh methylen dùng để diệt khuẩn trong nước với mức độ nhẹ. Một số người dùng diệt khuẩn để phòng ngựa bệnh cho cá.
xanh methylen được 1 số người dùng để khử trùng nước lúc ấp trứng nhân tạo của cá dĩa, cá thần tiên...

Công dụng của Methylene.
Methylene đặc biệt có tác dụng trong việc điều trị nấm ở trứng và ở cá.Ngoài ra,Methylene còn có thể trị bệnh nhiễm ký sinh trùng nguyên tính như:trùng miệng tơ,trùng trứng tròn đuôi roi,trùng điểm trắng,trùng bánh xe,trùng hình chuông...Methylene còn có thể giải độc Acid Nitric.

Cách sử dụng Methylene xanh.
Trước khi sử dụng phải đọc kỹ hướng dẫn trên bao bì để dùng đúng liều lượng và đúng quy cách.Nếu tự tay pha chế,phải pha chế một lượng dịch cái trước để dễ ước lượng nồng độ.
Nên dùng một bể trị liệu riêng để trị bệnh cho cá.Bể trị liệu phải đảm bảo yêu cầu về chất lượng nước như độ pH,độ cứng,nhiệt độ...Không nên dùng bể có dùng máy học sinh vật.
1)Pha chế dịch cái.
Lấy 10g bột Methylene xanh hòa tan vào 1 lít nước cất,chế thành dịch cái,cứ 1ml thì có 10mg,bảo quản trong lọ không xuyên sáng hoặc lọ bằng nhựa,1ml dịch cái sử dụng cho 10 lít nước thì được dung dịch Methylene nồng độ 1ppm,từ đây có thể ước lượng các nồng độc khác.
2)Liều lượng sử dụng.
Liều lượng sử dụng thông thường từ 1-3 ppm,khi cần thiết thì tăng thêm.Nhưng không nên vượt quá 4ppm.
Với trường hợp chống nhiễm khuẩn trứng,dùng liệu lượng 2ppm là thích hợp.
Với bệnh nhiễm ký sinh trùng,cần dùng từ 2-4ppm thì hiệu quả điều trị mới cao.
Với bệnh trúng độc Acid Nitric và bệnh về hô hấp,dùng 1ppm là thích hợp.
3)Thời gian tắm thuốc cho cá.
Không nên tắm thuốc cho cá trong thời gian ngắn với liều lượng nhiều,vì thuốc kết hợp với chất hữu cơ trong nước dễ tạo ra kết tủa,làm giảm nồng độ thuốc.
Cần phải tắm thuốc cho cá mỗi ngày 2-3 lần liên tục trong 1 tuần.Khi thấy bệnh đã khỏi thì nên nhưng việc dùng thuốc.

Lưu ý khi sử dụng Methylene xanh.
-Khi sử dụng không được để thuốc tiếp xúc với các vật dụng bằng kẽm,nhằm tránh sản sinh độc tố và giảm tác dụng của thuốc.
-Methylene xanh rất độc hại đối với thực vật,do vậy không nên sử dụng trong bể có trồng các loại rong tảo.
-Trong quá trình trị bệnh,không nên dùng máy lọc hoặc than hoạt tính để lọc nước,vì Methylene xanh dễ tác dụng với than hoạt tính và đá vôi,kết quả là làm giảm hiểu quả điều trị.Sau khi điều trị xong,nên sử dụng than hoạt tính để lọc bỏ thuốc.

thienduongcacanh

Administrator
Thành viên BQT
bao nhiu giọt 10 lít hả bác lân
tuỳ mục đích sử dụng mà áp dụng liều lượng khác nhau.
Mình ví dụ, mình đã test 5-6 giọt/20 lít nước để ấp trứng cá thần tiên. Với liều lượng trên cá không chết, trứng nở tốt.

Với ví dụ trên bạn có thể suy đoán sử dụng cho đúng mụch đích nhé

ho ô ga sa

Thành Viên Mới
bác lân cho con hỏi nhà cháu có nuôi một con cá phát tài nhung con nuôi ko biết cho nó ăn cái gì đẻ nhanh lớn hết chỉ biết cho ăn thức ăn cá má thôi hồi lúc em có bỏ thịt heo vào mà nó ko chịu ăn bác giúp con cho nó ăn gì nhang nó lâu lớn quá

thienduongcacanh

Administrator
Thành viên BQT
bác lân cho con hỏi nhà cháu có nuôi một con cá phát tài nhung con nuôi ko biết cho nó ăn cái gì đẻ nhanh lớn hết chỉ biết cho ăn thức ăn cá má thôi hồi lúc em có bỏ thịt heo vào mà nó ko chịu ăn bác giúp con cho nó ăn gì nhang nó lâu lớn quá
có thể bổ sung cho nó các loại rau như rau xà lách... + Tập cho nó ăn dế, cá nhỏ...
Muốn cá lớn nhanh thì diện tích hồ phải rộng nữa.
Hồ cá thay nước thường xuyên sẽ kích thích cá ăn nhiều hơn
Lượng oxi đầy đủ giúp cá phòng ngựa bệnh và lớn nhanh

Vì đam mê

Thành Viên Mới
Bác Lân, cá betta nhà cháu nó bị cái gì mà nắp mang của nó sưng lên nhìn giống như là bị lồi ra bên ngoài luôn. Mong bác giúp em nó, nhìn tội lắm :(:(

thienduongcacanh

Administrator
Thành viên BQT
Bác Lân, cá betta nhà cháu nó bị cái gì mà nắp mang của nó sưng lên nhìn giống như là bị lồi ra bên ngoài luôn. Mong bác giúp em nó, nhìn tội lắm :(:(
Khả năng có thể bị hỡ mang rồi

Bạn cần biết

Nội Quy Mua Bán
Cần tuyển mod
địa chỉ thiên đường cá cảnh
Trụ Sở Chính ( Kho Hàng Sỉ ):
Cung cấp tổng hợp đầy đủ các loại cá cảnh, cá KOI và phụ kiện.
60 Đặng Văn Bi, Thủ Đức, HCM
 0988 347 508 Mr.Lân
địa chỉ thiên đường cá cảnh Chi Nhánh 2:
Cung cấp cá cảnh và phụ kiện.

32 Trần Não, Q.2, HCM
0902 93 7474 Mr.Nam

Quảng Cáo