Thiết kế hệ thống lọc và vi sinh vật hồ koi ngoài trời tầm 400l

Hệ thống lọc nào tốt nhất cho hồ koi xi măng ngoài trời

• Số thành viên bình chọn
    5

newbie15

Thành Viên Mới
Cho mình hỏi hồ xây xi măng 400L, nuôi 5 koi khoảng 13cm, hệ thống gồm 1 ống sủi bọt khí, 1 ống bơm vào thùng lọc ngoài 20L chiều cao 80 cm so với bơm và 1 ống nằm dưới đáy để tạo dòng và thổi chất thải dưới đáy.

Mình hiện đang xài bơm 200W nhưng chi phí điện khá lớn, không biết có nên dùng thay sang loại bơm nào để tiết kiệm điện hơn hoặc thay đổi thiết kế bằng cách loại bỏ ống sủi bọt khí gần mặt nước vì ống dẫn ra của thùng lọc cũng chảy thành dòng hòa tan được oxy. Nếu được như vậy thì hệ thống sẽ gọn đẹp hơn, tiết kiệm điện hơn nhưng không biết có ảnh hưởng gì không ?

Mình thấy nhiều anh em chỉ xài 1 hoặc 2 bơm có công suất tầm 60w nhưng cũng lọc nước tốt nên hơi băn khoăn. Cá nhân mình thì muốn thiết kế sao cho hệ thống tiết kiệm để chạy được 24/7 luôn nhưng không biết nên thay đổi thế nào ?

Sẵn đây mình cũng muốn hỏi thêm về hệ vi sinh vật cho hồ vì mình không chắc là vi sinh vật sẽ sống được trong thùng lọc của mình vì không cho bơm chạy 24/7. Nếu như thế thì có cách nào để phát triển hệ vi sinh vật ổn định.

Nước lọc của mình khá tốt, cá sống khỏe nhưng vẫn thấy lắng cặn như phân ở một số khu vực gần máy bơm mà hút không sạch được, trong khi nơi mình cho nước đã lọc chảy vào thì nền khá sạch rất ít rêu cũng như chất phân.

Xin cảm ơn ý kiến đóng góp của mọi người !

nguyễn vinh

Thành Viên Tích Cực
vi sinh chỉ tồn tại nếu ko có dòng nước luân chuyển khoảng 5 giờ thôi bạn. Nếu quá thời gian đó hệ vi sinh sẽ chết dần dần. Ý tưởng về dùng máy oxi công suất lớn để thay thế cho máy bơm của bạn đã được áp dụng rất rộng rãi ở nước ngoài ( vì tiết kiệm chi phí về điện , tăng khả năng hòa tan oxi trong hồ cá, từ đó tăng lượng vi sinh có trong hệ thống lọc ).

newbie15

Thành Viên Mới
vi sinh chỉ tồn tại nếu ko có dòng nước luân chuyển khoảng 5 giờ thôi bạn. Nếu quá thời gian đó hệ vi sinh sẽ chết dần dần. Ý tưởng về dùng máy oxi công suất lớn để thay thế cho máy bơm của bạn đã được áp dụng rất rộng rãi ở nước ngoài ( vì tiết kiệm chi phí về điện , tăng khả năng hòa tan oxi trong hồ cá, từ đó tăng lượng vi sinh có trong hệ thống lọc ).
Thanks nguyễn vinh, vì mình muốn cho bơm chạy 24/7 luôn nhưng vì bơm hiện tại công suất quá lớn ( gây hao điện quá mức, lọc được tầm 1000L/h) dành cho hồ trên 300L nên mình muốn tư vấn xem nên xài máy bơm công suất bao nhiêu là vừa phải nếu hệ thống chỉ còn 2 đường ống bơm: 1 là lên cao 80 cm vô thùng lọc 20L đủ cho hồ 300L, 2 là 1 ống nữa mình lắp đặt cách mặt nước tầm 10cm để sủi oxi.

Mình muốn chạy 24/7 để đảm bảo cho hệ vi sinh vật luôn phát triển ổn định luôn, sẵn đây mình tính biến thùng lọc 20L thành lọc lắng cặn. Nhưng mình còn băn khoăn là nên sử dụng lọc thứ 2 là lọc thùng như hiện giờ mình đang sử dụng hay dùng 1 lọc giàn nhiều tầng như các anh em đang sử dụng ?

nguyễn vinh

Thành Viên Tích Cực
Thanks nguyễn vinh, vì mình muốn cho bơm chạy 24/7 luôn nhưng vì bơm hiện tại công suất quá lớn ( gây hao điện quá mức, lọc được tầm 1000L/h) dành cho hồ trên 300L nên mình muốn tư vấn xem nên xài máy bơm công suất bao nhiêu là vừa phải nếu hệ thống chỉ còn 2 đường ống bơm: 1 là lên cao 80 cm vô thùng lọc 20L đủ cho hồ 300L, 2 là 1 ống nữa mình lắp đặt cách mặt nước tầm 10cm để sủi oxi.

Mình muốn chạy 24/7 để đảm bảo cho hệ vi sinh vật luôn phát triển ổn định luôn, sẵn đây mình tính biến thùng lọc 20L thành lọc lắng cặn. Nhưng mình còn băn khoăn là nên sử dụng lọc thứ 2 là lọc thùng như hiện giờ mình đang sử dụng hay dùng 1 lọc giàn nhiều tầng như các anh em đang sử dụng ?
Nếu bạn chia đường ống bơm ra làm 2. Thì cũng đồng nghĩa với việc sẽ giảm công suất đẩy lên của máy bơm. Thứ 2 là máy bơm quá mạnh cũng ko tốt, vì lượng nước luân chuyển qua hệ thống lọc quá nhanh sẽ làm cho vi sinh ko kịp xử lý các tạp chất có trong nước. Dàn lọc nhiều tầng như bạn nói được gọi là lọc dàn mưa, lọc này sẽ tạo hệ vi sinh hiếu khí tối đa cho hệ thống lọc & lượng oxi hòa tan rất cao cho hồ cá. Nhưng nhược điểm là khá mất thẩm mỹ, vì lọc dàn này ko thể dấu đi do quá cao gây mất thẩm mỹ cho hồ KOI

newbie15

Thành Viên Mới
Nếu bạn chia đường ống bơm ra làm 2. Thì cũng đồng nghĩa với việc sẽ giảm công suất đẩy lên của máy bơm. Thứ 2 là máy bơm quá mạnh cũng ko tốt, vì lượng nước luân chuyển qua hệ thống lọc quá nhanh sẽ làm cho vi sinh ko kịp xử lý các tạp chất có trong nước. Dàn lọc nhiều tầng như bạn nói được gọi là lọc dàn mưa, lọc này sẽ tạo hệ vi sinh hiếu khí tối đa cho hệ thống lọc & lượng oxi hòa tan rất cao cho hồ cá. Nhưng nhược điểm là khá mất thẩm mỹ, vì lọc dàn này ko thể dấu đi do quá cao gây mất thẩm mỹ cho hồ KOI
Đúng là như vậy, mình thì nghĩ nên giảm bớt áp lực nước cho vi sinh vật làm việc nữa, mình tính áp dụng thùng lọc 20L hiện tại thành thùng lắng phân còn lắp thêm lọc giàn để lọc thô + lọc tinh thêm cho sạch nước luôn.

Vinh có biết nếu thông số như vậy thì nên xài giàn mưa bao nhiêu tầng, xài hộp nhựa bao nhiêu lít là vừa không ?

newbie15

Thành Viên Mới
làm sao để bộ lọc vi khuẩn tự nhiên phát triển mạnh,mình muốn bit cách đó(ngoài dùng men người ta bán)
Bạn nên tham khảo cách làm lọc giàn như anh em trên diễn đàn có đề cập, tuy hơi to nhưng mình thấy tốt cho hồ cá hơn lọc thùng. Dự định là kết hợp 1 lọc lắng phân 20L và 1 giàn lọc mưa sẽ tốt nhất.

Bạn có thể tham khảo ở: https://www.youtube.com/watch?v=aZj99SNDJFM

nguyễn vinh

Thành Viên Tích Cực
Đúng là như vậy, mình thì nghĩ nên giảm bớt áp lực nước cho vi sinh vật làm việc nữa, mình tính áp dụng thùng lọc 20L hiện tại thành thùng lắng phân còn lắp thêm lọc giàn để lọc thô + lọc tinh thêm cho sạch nước luôn.

Vinh có biết nếu thông số như vậy thì nên xài giàn mưa bao nhiêu tầng, xài hộp nhựa bao nhiêu lít là vừa không ?
dùng hồ koi tới 400L thì ko thể dùng hộp nhựa rồi bạn ak. Chỉ dùng máng inox thì đc, với lọc dàn mưa thì càng nhiều dàn càng tốt, vì vậy cứ lắp tối đa mà mình có thể thôi. Vật liệu thường dùng là Bioball và Sứ thanh. Đây là dàn baki shower của 1 hồ bên nước ngoài. Bạn xem & học hỏi đc gì thì làm theo nhé. Trong list cũng có khá nhiều hệ thống lọc rất tốt cho KOI

newbie15

Thành Viên Mới
Vậy hả Vinh, mình thấy nhiều anh em xài hồ to hơn mình vẫn dùng hệ thống lọc giàn bằng hộp nhựa bình thường mà. Làm bằng inox thì khó để cho nó gọn gàng bên cạnh hồ của mình vì xung quanh có cây lớn.

nguyễn vinh

Thành Viên Tích Cực
Đó là tùy theo dung tích hồ mà thiết kế lọc bạn ak. Tối thiểu thể tích mà hồ lọc chứa phải đạt 25% thể tích của hồ chính. Lúc đó vi sinh mới kịp phát triển

newbie15

Thành Viên Mới
vậy thì nếu hồ chính của mình là 300L thì hồ lắng chất thải phải là 75L hả Vinh ?

Hiện mình đang chỉ xài 1 lọc thùng 20L cho hồ nhưng vài ngày lại gặp hiện tượng cá chết không rõ nguyên nhân, 2 con chép và 5 con bảy màu đã đi rồi !:(

Chưa biết phải giải quyết ra sao, mấy tháng nay nuôi chết hoài, lúc trước mình nuôi được gần 1 năm cá mới chết.

newbie15

Thành Viên Mới
Lúc trước mình chả xài lọc ha sủi thường xuyên nhưng cả bầy cá chép vẫn sống khỏe re, cả những giống cá khác vẫn không chết. Lúc đó mình chả biết gì về hệ vi sinh hay nồng độ gì hết nhưng bây giờ thì cá chết ào ào :(

nguyễn vinh

Thành Viên Tích Cực
Lúc trước mình chả xài lọc ha sủi thường xuyên nhưng cả bầy cá chép vẫn sống khỏe re, cả những giống cá khác vẫn không chết. Lúc đó mình chả biết gì về hệ vi sinh hay nồng độ gì hết nhưng bây giờ thì cá chết ào ào :(
cá chết có rất nhiều nguyên nhân. Đa số là do chất lượng nguồn nước, thứ 2 là do xi măng trong hồ mới xây vẫn còn chất hóa học nên làm chết cá

newbie15

Thành Viên Mới
Haha, cái đó thì không lo, hồ mình nuôi bảy màu được 8 năm rồi. Dạo này nuôi hoài nhưng cá cứ chết hoài dù tới tận bây giờ mới có hệ thống lọc, Như mình đã nói ở trên, khi trước lúc mới xây xong nuôi cá chép không cần lọc vẫn sống ầm ầm !
Cảm ơn vinh đã góp ý.

newbie15

Thành Viên Mới
cá chết có rất nhiều nguyên nhân. Đa số là do chất lượng nguồn nước, thứ 2 là do xi măng trong hồ mới xây vẫn còn chất hóa học nên làm chết cá
Mình thấy 1 số bạn khuyên 4-7 ngày nên cho men vi sinh 1 lần không biết có tốt không, có nên dùng men vi sinh từ nhà thuốc tây không vì chỗ mình bán men vs không có thương hiệu quen thuộc.

Bạn cần biết

Nội Quy Mua Bán
Cần tuyển mod
địa chỉ thiên đường cá cảnh
Trụ Sở Chính ( Kho Hàng Sỉ ):
Cung cấp tổng hợp đầy đủ các loại cá cảnh, cá KOI và phụ kiện.
60 Đặng Văn Bi, Thủ Đức, HCM
 0988 347 508 Mr.Lân
địa chỉ thiên đường cá cảnh Chi Nhánh 2:
Cung cấp cá cảnh và phụ kiện.

32 Trần Não, Q.2, HCM
0902 93 7474 Mr.Nam

Quảng Cáo