Phân biệt đầu vàng - đầu hoa thị, full lưng - không full lưng, trai đuôi

HuyetLong

Moderator
Thành viên BQT
Khi chọn QB, các bạn hãy nhắm thẳng vào 3 điểm full lưng, đầu vàng, và trai đuôi mà chọn. Bắt đầu nhé :

+Full lưng hay ko full lưng :
_Với QB to, chuyện full hay ko luôn luôn hiện ra trước mắt các bạn. Nên mình ko bàn đến, mình chỉ nhắm vào những con QB size bé thôi nhé.

Các bạn xem 2 tấm hình này
tấm 1

tấm 2

Chú QB ở hình 1 là chú QB đã full lưng, 3 chú ở hình 2 là 3 chú chưa chắc full lưng
Các bạn để ý, nếu con cá nó full lưng, thì chuyện đầu tiên là nó phải full cái viền vảy lưng trước , và cái lòng miếng vảy hàng 6 phải phân biệt rõ ràng với cái viền. Những chú đó khi lớn lên chắc chắn sẽ full hàng 6.
4 chú QB ở hình 3, các bạn thấy lưng của nó trắng bóc ko? nhìn màu hàng 6 cũng trắng như màu hàng vảy 5. Những chú này có thể full hoặc ko full. Chứ nó ko phải đã full như mình nhìn thấy. Vì nó còn chịu ảnh hưởng lớn của WTT. (3 trong 4 chú qb này mình mang về nhà nuôi, thì khi lớn lên chỉ có 1 chú full)
Lời bình : nếu các bạn muốn mua 1 con QB đã full lưng, thì hãy chọn 1 chú QB như hình 1. Còn nếu bạn bị 1 chú QB trắng toàn thân hút hồn, và mua nó, thì phải chấp nhận chuyện nó có thể ko leo hết hàng 6. :))

+Đầu vàng và đầu hoa thị :
Các bạn xem tiếp 2 tấm hình nhé
tấm 1

tấm 2

Hình 1 là đầu hoa thị, hình 2 là đầu vàng

Cũng như vấn đề hàng 6, đầu vàng khi đã size to thì đương nhiên dễ nhìn. Mình chỉ đề cập size bé :
_Đầu hoa thị là đầu chỉ có 1-2 sọc vàng trên đầu, khi nuôi lớn lên, tùy theo phương pháp nuôi, đầu chú cá sẽ mất hoa thị, giữ nguyên hoa thị, hoặc sẽ lên dc vàng khoảng 20-30%
_Đầu vàng là từ size bé, đầu chú cá phải vàng dc ít nhất 30%, phần vàng đó khi nuôi lớn lên sẽ phát triển dc >50% đầu tùy phẩm chất cá và pp chăm. Có những chú chỉ size 20cm, nhưng đã vàng 90% đầu, những chú này tất nhiên nuôi ko phải lo, nhưng chắc chắn sẽ móc túi bạn khá sâu đấy :)
Đầu vàng và đầu hoa thị chỉ khác nhau 1 phần rất nhỏ khi cá còn nhỏ, nhưng giá 2 loại lại khác nhau rất xa. Vì 2 loại này khi lớn lên sẽ khác nhau nhiều lắm. 1 số cửa hàng bán cá đầu hoa thị nhưng cứ gọi là đầu vàng để bán dc giá, kèm nhau lời chỉ dẫn :"nuôi 2 năm nữa nó sẽ lên đầu vàng". Có thể họ ko gạt bạn, nhưng thôi cứ tin vào mắt mình đã bạn nhé.

+Trai đuôi :
_Trai đuôi là phần vảy nhỏ lấp lánh giáp giữa lưng và đuôi trên của cá, trai đuôi chỉ xuất hiện ở dòng QB và 1 số cá thể HB cao cấp mang genes QB

Đây là trai đuôi

_Trai đuôi của QB ko những tô thêm vẻ đẹp cho cá, mà nó còn 1 tác dụng rất quan trọng cho người chơi. Đó là nó sẽ báo hiệu rằng con QB đó sẽ leo vảy đến hàng 6 khi trưởng thành.

Phân biệt HB và QB:
_Những con HB vảy leo rất cao, có thể lem nhem hàng 6 nhưng sẽ ko có trai đuôi. Những con HB phẩm chất dù cao đến mấy, thì trai đuôi nó (dù có) cũng rất ít, chỉ lốm đốm chứ ko kín mít như QB.

Kinh nghiệm chọn QB size nhỏ :

_Body ko nhất thiết phải dc như HL, chỉ cần ko lỗi, bản người dầy, nhìn dc mắt là ok. Body ko là thế mạnh của QB, nến nếu các bạn cứ chăm bẵm tìm 1 con QB body cực khủng thì nó sẽ mất điểm phần màu sắc.
_Vảy cá phải leo ít nhất full hàng 5 và lem nhem hàng 6 (dc full thì quá tốt hehe), vảy cá phải sáng bóng, càng bóng càng tốt. Màu vàng rực của QB ko thể hiện khi cá size nhỏ, mà phải trưởng thành thì cá mới vàng.
_Trai đuôi con QB bé đó phải lên nhiều , ko nhất thiết phải kín, nhưng ít nhất phải >50%.
1 con QB tương lai sáng lạng phải có tối thiểu cả 3 đặc điểm này. Tất nhiên, 1 con cá size 20cm mà full lưng, trai đuôi kín, đầu vàng 80% thì...quá đã. Nhưng mà ko phải ai cũng đủ khả năng mua 1 chú cá như thế, vì đam mê, nên phải chọn chú khác phù hợp với điều kiện của mình. 3 tiêu chuẩn đó hội tụ càng mạnh thì chú QB đó sẽ càng đắt, nên các bạn cứ canh đo trong 3 tiêu chuẫn đó mà chọn ra chú cá cho mình.

NGUỒN: sưu tầm

Bạn cần biết

Nội Quy Mua Bán
Cần tuyển mod
địa chỉ thiên đường cá cảnh
Trụ Sở Chính ( Kho Hàng Sỉ ):
Cung cấp tổng hợp đầy đủ các loại cá cảnh, cá KOI và phụ kiện.
60 Đặng Văn Bi, Thủ Đức, HCM
 0988 347 508 Mr.Lân
địa chỉ thiên đường cá cảnh Chi Nhánh 2:
Cung cấp cá cảnh và phụ kiện.

32 Trần Não, Q.2, HCM
0902 93 7474 Mr.Nam

Quảng Cáo