Help Người mới cần kinh nghiệm về thủy sinh

TTTT

Thành Viên Mới
em là newbie trong thủy sinh , có vài vấn đề cần mấy anh giải đáp:
1 hồ nhà em trãi đá nham thạch2cm rồi trãi lên phân thêm 3 cm nữa , trồng cây zo thì ngày qua ngày , cây bị thúi dần ( nhạt màu lá từ từ thành trắng rùi chết còn với thảm cỏ thì tệ hơn nó vàng đi rùi chết hết ) : em trồng cây sâu cỡ 2cm tức là chưa đến lớp đá nham thạch:oops:
2 em nuôi tép cảnh trong hồ , em có thể nuôi thêm cá vằn ngựa , neon , secan , 7 màu ko
3 co2 từ các sinh vật trong hồ đủ cho cây sống ko
4 sán có hại không và tép có thể ăn nó ko
5 các anh có thể cho em danh sách các loại ốc hại ko
6 có cách gì chống bị đồng huyết ngoài cách nuôi tép của các tiệm khác nhau :D
7 tép RC của em tự nhiên ăn các cây trong hồ ( cây rong đuôi chó của em chọc lóc rùi):(
8 tép RC ép với các loài tép khác dc ko ? nếu dc ép với loại nào thì ra tép độc( ngon , mắc tiền )
9 tép đực còn có thể nhận bít dc ngoài đặc điểm như thon ,nhỏ , không có yên ngựa và chi phụ .
10 cần bao lâu để tép mang trứng? bao lâu trứng nở và trưởng thành ?
mong các anh có thể trả lời các câu hỏi , vấn đề của em

nuphar

Moderator
Thành viên BQT
1. hồ bạn sài nền gì, đèn gì, hồ mấy tấc, set dc bao lâu rồi, tốt nhất abn5 nên chụp toàn cảnh hồ để mình dễ đánh giá tình trạng hồ.

2.Tép thì nuôi tép, cá thì nuôi cá, nêu nuôi chung phải chấp nhận cá sẽ ăn tép.

3.Co2 từ các sinh vật sinh ra trong hồ ko đủ cho cây sống và quang hợp.

4.Sán ko có hại cho bể ( tùy nhận định của mỗi người ), tép ko ăn sán, chỉ có sán ăn tép chết.

5.những con ốc ko thuộc diện ốc kiểng thì dc gọi ốc hại, và phá cây thì dc gọi là ốc hại ( ốc kiểng : nerita, sula, ốc táo.....)

6.cách mua nhiều nguồn là tối ưu nhất.

7.do nó đói nên nó ăn

8.tép rc có thể ép với tép vàng, rilli, rilli carbon....trừ ong, nhưng đời con thường ra tép tào lao, cho ko ai lấy.

9.tép trên 1,2cm là nhận định đực cái rõ nhất về kiểu hình.

10. tép phải " thích nghi " với môi trường thì mới mang trứng, và thời gian mang trứng tầm 10-14 ngày là trứng nở

Khang Hồ

Thành Viên Chính Thức
hồ anh đang trồng loại cây gi`? nếu là loại cây thuộc dạng bắt buộc phải có co2 thì anh lên mạng hỏi cách làm bình co2 tự chế tầm khoảng 100k trở xuống ko ak` nên ko sợ tốn chi phí nhe:)) nếu cây anh đang trồng ko nhất thiết phải có co2 thì ko co2 cũng đc hoặc làm co2 cho tụi nó lun. đảm bảo sẽ cây sẽ phát triển tốt hơn khi có co2 nhé :)) thân.

Bạn cần biết

Nội Quy Mua Bán
Cần tuyển mod
địa chỉ thiên đường cá cảnh
Trụ Sở Chính ( Kho Hàng Sỉ ):
Cung cấp tổng hợp đầy đủ các loại cá cảnh, cá KOI và phụ kiện.
60 Đặng Văn Bi, Thủ Đức, HCM
 0988 347 508 Mr.Lân
địa chỉ thiên đường cá cảnh Chi Nhánh 2:
Cung cấp cá cảnh và phụ kiện.

32 Trần Não, Q.2, HCM
0902 93 7474 Mr.Nam

Quảng Cáo