Mùa đông 12/2013

haihnoi

Thành Viên Tích Cực
Haizzzz...bể 1,5m chưa từng nuôi được trên 22 con quá 1 tháng .(nhiều hơn là toi đến khi còn 22 con mới ổn).Có pro nào giải hộ cái dớp này không?

Bluesky.hn

Thành Viên Chính Thức
Haizzzz...bể 1,5m chưa từng nuôi được trên 22 con quá 1 tháng .(nhiều hơn là toi đến khi còn 22 con mới ổn).Có pro nào giải hộ cái dớp này không?
Bể đó nuôi 25 con vẫn Ok bác ạ, em đã từng cầm hộ anh em lên tới 30 con trong bể đó. Em có 01 lọc Atman 3338, 02 máy bơm cho 2 hộp lọc nhựa tràn trên, mỗi cái máy bơm 25W dùng để lọc thô!

haihnoi

Thành Viên Tích Cực
Bể đó nuôi 25 con vẫn Ok bác ạ, em đã từng cầm hộ anh em lên tới 30 con trong bể đó. Em có 01 lọc Atman 3338, 02 máy bơm cho 2 hộp lọc nhựa tràn trên, mỗi cái máy bơm 25W dùng để lọc thô!
Nghi ngờ nguồn nước có lẽ có cơ sở
.Trong bể này anh đã nhiều lần thả trên 25 con,đợt vừa rồi thả nhiều nhất 35 con và toi dần, chỉ luôn ổn khi trong bể còn 22 con trở xuống,haizzzz...(nhìn nước bằng mắt thường luôn trong,có khi phải mang nước đi kiểm nghiệm thử)

Bluesky.hn

Thành Viên Chính Thức
.Trong bể này anh đã nhiều lần thả trên 25 con,đợt vừa rồi thả nhiều nhất 35 con và toi dần, chỉ luôn ổn khi trong bể còn 22 con trở xuống,haizzzz...(nhìn nước bằng mắt thường luôn trong,có khi phải mang nước đi kiểm nghiệm thử)
Không đến nỗi phải thử nước đâu bác, ngày xưa em rỗi rãi chăm nhiều mà nó hay dở chứng. Đợt này chẳng chăm gì cả mà chẳng sao, lần rét này 2 tuần mới thay nước, thay nửa bể luôn. Bọn này khi ổn định rồi cũng khoẻ thôi! Hạn chế thay đổi môi trường sống!

Baodiscus

Thành Viên Mới
Anh Cần em mang Bộ test nước qua ko ? Mấy con beo vẫn ngon chứ anh ? Con beo Full bi thế nào rồi anh ? Ổn chưa :-(

DatPhamND

Thành viên chính thức
Ui, phê quá anh ơi! Xem đi xem lại mà ko chán! Bố cục bể đẹp thật. Em phê nhất là quả phông và ánh sáng ảo kinh lên được ấy.

Bể anh chơi 22 em là quá đẹp rùi, ko cần thêm đâu. Nuôi dầy như em nhìn như cửa hàng cá, cá vừa ko căng lại khó làm bố cục anh ạ.

Em full bi chưa được căng. Bọn này chủ cho ăn trùn hay sao ấy mà em cho ăn tim thì ăn rất ít. Lại mất thời gian cho em nó quen.

haihnoi

Thành Viên Tích Cực
Anh Cần em mang Bộ test nước qua ko ? Mấy con beo vẫn ngon chứ anh ? Con beo Full bi thế nào rồi anh ? Ổn chưa :-(
Lúc nào rảnh cậu qua thử test cho anh phát.Mấy con beo đỏ vẫn ổn,beo full bi thì
Tại hạ có lẽ ko có duyên với mầu này(hôm cho mấy con ra bể dưỡng chữa nấm thì cái sưởi có vấn đề,đèn sưởi vẫn sáng nhưng nước để 1 ngày đêm ... lạnh như nước trong ngăn đá,mấy em cá iêu cứng như cá gỗ luôn)

haihnoi

Thành Viên Tích Cực
Ui, phê quá anh ơi! Xem đi xem lại mà ko chán! Bố cục bể đẹp thật. Em phê nhất là quả phông và ánh sáng ảo kinh lên được ấy.

Bể anh chơi 22 em là quá đẹp rùi, ko cần thêm đâu. Nuôi dầy như em nhìn như cửa hàng cá, cá vừa ko căng lại khó làm bố cục anh ạ.

Em full bi chưa được căng. Bọn này chủ cho ăn trùn hay sao ấy mà em cho ăn tim thì ăn rất ít. Lại mất thời gian cho em nó quen.
Ừ có lẽ cũng nên để thế thôi.Anh cũng thử nhiều lần thả số lượng lớn hơn 22 xem có qua được quả dớp đấy ko nhưng chưa lần nào qua được 1 tháng.Ít thế cá được cái cá căng và có chỗ chạy khi bị wánh,con đỏ size to là thủ lĩnh luôn đứng giữa bể ăn chán mới cho con khác ăn.

hai7772

Moderator
Thành viên BQT
nên xem lại hệ thống lọc bác chủ à! Bác đã bao giờ căn chỉnh ngày thay nước, số lượng cá trong bể chưa! Nếu hệ thống lọc tốt bác có nuôi đến 50e trong bể m5 cũng chả vấn đề gì. Như tôi bể m1 nuôi 33e tháng hơn rồi không thay nước cũng trả sao cả bác chủ à!

hai7772

Moderator
Thành viên BQT
Xem qua clip của Bác có cảm nhận những mặt sau:
Về mặt đẹp
1. bố cục đẹp
2. Lượng cá vừa phải.
Về mặt chưa được
1. Cá không căng, kỳ trên và kỳ dưới của các e cụp.
2. Bác cần xem lại chất lượng nước, vật liệu lọc!
3. Có vẻ với thể tích bể như thế e lượng o xy cấp không đủ cho cá đâu Bác à! (cái này đã được a e chỉ giáo và cảm nhận là rất đúng đối với bể nhà tôi)
Những góp ý chân thành Bác xem nhé!

DatPhamND

Thành viên chính thức
Em nghe làng đồn là anh chơi lọc VB à? Theo em thì cứ DF1300 hoặc A3338 mà chơi cho lành, giá cả ngon hơn, thêm con Monaka và ít vật liệu lọc hịn hịn như các bác HN là ngon ngay.

Anh cũng nên tăng cường sủi như anh Mod nói cho đảm bảo anh ạ, hihi.

hai7772

Moderator
Thành viên BQT
cá nhà anh không căng, hoặc lười thay nước hoặc chưa hết nấm, anh tăng sưởi lên xem
mà con beo bi và beo albino anh mới bắt đi rồi à, tiếc quá
Bể nhà a tháng nay có cần thay nước đâu nhưng cá vẫn căng! có chăng chưa hết nấm thôi.
Bề m5 như Bác haihn thì làm 4 con df chia làm 2 đấu nối tiếp nhau chạy qua fiter, vật liệu lọc làm 8l matrix, 500ml purigel thì chấm hết!

D.H.Linh

Thành Viên Chính Thức
Bể nhà a tháng nay có cần thay nước đâu nhưng cá vẫn căng! có chăng chưa hết nấm thôi.
Bề m5 như Bác haihn thì làm 4 con df chia làm 2 đấu nối tiếp nhau chạy qua fiter, vật liệu lọc làm 8l matrix, 500ml purigel thì chấm hết!
thế anh jai hiện tại có mấy DF , mấy lavie, và mấy prefilter rồi .....^^
Nhà e chật hẹp ... chỉ có nhiêu thứ cho bể 90 này thôi ẹ

haihnoi

Thành Viên Tích Cực
Rất cảm ơn anh em chia sẻ kinh nghiệm,đợt này sẽ tập trung cải tạo nguồn nước.Trên cái clip là cá mới và thả được thời gian ngắn nên chưa căng.Hôm nay 22 em còn lại đã ngon lành và luôn đòi ăn.Đôi beo đỏ vẫn còn Hưng à,chỉ hy sinh chú beo full bi chú Chương ship hộ và vài con khác do tai nạn cái sưởi thôi(đen cái sưởi nó hỏng đúng cái hôm quyết tâm dấu cái bể dưỡng vào chỗ kín để khỏi sốt ruột.

hai7772

Moderator
Thành viên BQT
thế anh jai hiện tại có mấy DF , mấy lavie, và mấy prefilter rồi .....^^
Nhà e chật hẹp ... chỉ có nhiêu thứ cho bể 90 này thôi ẹ
A chả có giề cả...kém chú nhều lém chả giám post lên ...hôm nào vìa ới nhía! chưa bết bố trí con df với con mồ na cà để vào đâu nữa đây nè...taik khi đặt cái chân bể bé quá chú à!

haihnoi

Thành Viên Tích Cực
Hôm nay Bảo discus đã test thử nước có mấy thông số sau :
PH = 8,NO2 và NO3 =0(hoặc rất ít),KH = 7,5 (có vẻ vẫn ok.)
Bể nhà tại hạ là chân quỳ nên bố trí hệ thống lọc cũng khó,xung quanh bể chỉ có 1 chỗ duy nhất dấu được cái lọc ngoài và cái prefilter nên nhiều lúc mót làm hệ thống lọc cho mượt lại ngại.Quả này có lẽ phải đặt quyết tâm cao mới được
.
Bể nhà bác Hai7772 nhiều BC đẹp nhỉ,bể tôi còn mỗi 1 con BC .
Bể của hôm nay :

Baodiscus

Thành Viên Mới
Bố cục của bể nhà anh Hải quá đẹp . Cá đẹp . Bể trải nền sỏi lo nhất là amoniac vì phân cá và chất bẩn đọng ở nền . Sáng Mai sẽ mang tặng Bác một miếng dán amoniac alert . PH cao chả vấn đề gì đâu Bác ạ . Anh em chơi cũng có ai đo đâu mà cá vẫn căng khỏe . Lo nhất là amoniac , nitrit(no2) và clo trong nước máy thôi .

Bạn cần biết

Nội Quy Mua Bán
Cần tuyển mod
địa chỉ thiên đường cá cảnh
Trụ Sở Chính ( Kho Hàng Sỉ ):
Cung cấp tổng hợp đầy đủ các loại cá cảnh, cá KOI và phụ kiện.
60 Đặng Văn Bi, Thủ Đức, HCM
 0988 347 508 Mr.Lân
địa chỉ thiên đường cá cảnh Chi Nhánh 2:
Cung cấp cá cảnh và phụ kiện.

32 Trần Não, Q.2, HCM
0902 93 7474 Mr.Nam

Quảng Cáo