Mới thiết kế hệ thống lọc tổng hợp.

kilkil

Thành Viên Mới
Mình mới thiết kế một hệ thống lọc kết hợp hút đáy, giàn mưa, lọc thùng. Nhưng mà tính hiệu quả thì chưa được kiểm nghiệm. Vì vậy port lên đây hỏi các pro có gì góp ý giúp mình với nhé.
(Nếu mình port bài không đúng thì bác Amind bỏ qua mà dời bài qua chổ khác giúp mình nhé).
Hồ mình rải sỏi, dùng san hô chết để trang trí, nuôi cá nhỏ: 7 màu, đuôi kiếm, neonl, phượng hoàng lùn, sọc ngựa, với mấy em nô lệ.
Sơ đồ thiết kế thì như hình:

Máy bơm sẽ hút nước từ hệ thống ống phi 21 đặt dưới đáy hồ sau đó đưa lên tầng trên cùng chứa bông lọc để lọc cặn, phân... Kế tiếp là nước sẽ chảy xuống dưới dưới dạng dàn mưa và xuống hệ thống lọc sinh phía dưới. Cuối cùng là nước trở về hồ theo nguyên lý bình thông nhau.
Cụ thể phần thùng lọc thì theo hình:

Cái ốngs ngoài thùng (màu hồng) cao 80 cm.
Ngăn đầu tiên chứa bông lọc để ngăn cặn, cái này dể dàng lấy vào, lấy ra để vệ sinh.
Nước sau khi đã được lọc thô thì chảy xuống khoảng trống cao 25 cm xuống 2 lớp vỉ nhựa phía dưới có tác dụng xé nước ra và xuống ngăn chứa bioball. Tại đây nước đã được làm giàu Oxi.
Kế tiếp là nước sẽ đi qua cá vật liệu lọc như sứ, đá nham thạch, than. Trước khi nước được trả về hồ sẽ được lược lại thêm một lần nữa thông qua đám bùi nhùi dưới cùng.

Với hệ thống này mình hi vọng sẽ giải quyết được vấn đề chất thải, thức ăn thừa của cá từ hệ thống lọc đáy; vấn đề Oxi từ hệ thống giàn mưa; Vấn đề vi sinh vật, chất lượng nước được giải quyết từ hệ thống lọc tinh...

Trên đây là ý tưởng của mình.
Mong mọi người đóng góp ý kiếm giúp mình hoàn thiện hơn và nếu có thể thì cũng giúp được anh em nào đang có nhu cầu về một hệ thống lọc gọn nhẹ, thẩm mỷ và hiệu quả.
Cảm ơn tất cả mọi người.

kilkil

Thành Viên Mới
Mình mới thiết kế một hệ thống lọc kết hợp hút đáy, giàn mưa, lọc thùng. Nhưng mà tính hiệu quả thì chưa được kiểm nghiệm. Vì vậy port lên đây hỏi các pro có gì góp ý giúp mình với nhé.
(Nếu mình port bài không đúng thì bác Amind bỏ qua mà dời bài qua chổ khác giúp mình nhé).
Hồ mình rải sỏi, dùng san hô chết để trang trí, nuôi cá nhỏ: 7 màu, đuôi kiếm, neonl, phượng hoàng lùn, sọc ngựa, với mấy em nô lệ.
Sơ đồ thiết kế thì như hình:

Máy bơm sẽ hút nước từ hệ thống ống phi 21 đặt dưới đáy hồ sau đó đưa lên tầng trên cùng chứa bông lọc để lọc cặn, phân... Kế tiếp là nước sẽ chảy xuống dưới dưới dạng dàn mưa và xuống hệ thống lọc sinh phía dưới. Cuối cùng là nước trở về hồ theo nguyên lý bình thông nhau.
Cụ thể phần thùng lọc thì theo hình:

Cái ốngs ngoài thùng (màu hồng) cao 80 cm.
Ngăn đầu tiên chứa bông lọc để ngăn cặn, cái này dể dàng lấy vào, lấy ra để vệ sinh.
Nước sau khi đã được lọc thô thì chảy xuống khoảng trống cao 25 cm xuống 2 lớp vỉ nhựa phía dưới có tác dụng xé nước ra và xuống ngăn chứa bioball. Tại đây nước đã được làm giàu Oxi.
Kế tiếp là nước sẽ đi qua cá vật liệu lọc như sứ, đá nham thạch, than. Trước khi nước được trả về hồ sẽ được lược lại thêm một lần nữa thông qua đám bùi nhùi dưới cùng.

Với hệ thống này mình hi vọng sẽ giải quyết được vấn đề chất thải, thức ăn thừa của cá từ hệ thống lọc đáy; vấn đề Oxi từ hệ thống giàn mưa; Vấn đề vi sinh vật, chất lượng nước được giải quyết từ hệ thống lọc tinh...

Trên đây là ý tưởng của mình.
Mong mọi người đóng góp ý kiếm giúp mình hoàn thiện hơn và nếu có thể thì cũng giúp được anh em nào đang có nhu cầu về một hệ thống lọc gọn nhẹ, thẩm mỷ và hiệu quả.
Cảm ơn tất cả mọi người.

Có ai giúp mình với. Cảm ơn nhiều.

spthesu

Thành Viên Mới
Có ai giúp mình với. Cảm ơn nhiều.
Mình chỉ sử dụng lọc tràn trên nên không có kinh nghiệm về lọc thùng cũng như hút đáy, nhưng theo ý kiến của mình thì sơ đồ của bạn có một số điểm mình thấy chưa hợp lý, các bạn xem rồi góp ý thêm cho mình.
Thứ nhất, với thiết kế ống hút đáy như vậy thì mình nghĩ bạn sẽ đục lỗ trên 3 ống hút đáy đó, như vậy thì lực hút từ máy bơm sẽ bị giảm (3 ống thì lực hút ở mỗi ống sẽ giảm xuống, càng nhiều lổ thì lực hút tại mỗi lổ càng giảm), do đó bạn phải tính toán để lựa chọn máy bơm có công suất hợp lý.
Thứ hai, bạn dùng vỉ lót nền rồi rải sỏi: Nếu sỏi lót nền có kích thước nhỏ hơn lổ trên vĩ thì sỏi sẽ lọt xuống vĩ , khi đó sỏi có khả năng lọt vào hoặc là làm tắc ống gút đáy . Nếu sỏi lót nền có kích thước lớn hơn lổ trên vĩ thì khi lót nền dễ che lắp mất lổ trên vĩ. Do đó khi lót nền thì bạn phải lót cho khéo.
Thứ ba, về lọc thùng thì có vấn đề mình chưa hiểu, anh em nào có sử dụng các loại lọc nói chung (lọc tràn trên, lọc thác, lọc tràn dưới,...) và lọc thùng nói riêng cho mình hỏi: nếu sử dụng lâu ngày, miếng bùi nhùi bị ngẹt thì mình phải gỡ tất cả khay lọc và vật liệu trong thùng lọc ra vệ sinh rồi xếp lại phải không? Thường thì bao lâu phải vệ sinh một lần? Vì mình sử dụng lọc tràn trên 3 ngăn, lúc đầu mình cũng sử dụng lót bùi nhùi ở dưới, nhưng chỉ khoảng 01 tuần là trong các ngăn lọc có đóng cặn làm nghẽn bùi nhùi dẫn đến tràn nước, trong khi mình xem các clip trên mạng thấy trong các ngăn lọc của các bạn không thấy có cặn. Nay mình đã bỏ bùi nhùi nhưng cứ khoảng 01 tuần là lại xuất hiện cặn bẩn. Mong các bạn chỉ giáo về vấn đề này. Thân!

kilkil

Thành Viên Mới
Thứ nhất: Về vấn đề đục lổ trên 3 dảy ống phi 21 phía dưới đáy thì mình đục theo nguyên tắc càng xa máy bơm thì lổ càng lớn để đảm bảo lực hút được phân bổ đều trên toàn bộ hệ thống.
Thứ hai: Vỉ lót đúng ra là phải sử dụng loại vỉ chuyên dụng ( hình như Size 7x14 cm thì phải) nhưng mà giá thành thì hơi cao nên mình tận dụng loại kệ để giày này cho rẻ và tiện ( cũng phải chọn loại có họa tiết nhỏ để không lọt sỏi xuống đáy). Khi máy bơm hút nước xuống thì các cặn bẩn và phân cá cũng sẽ theo các kẻ sỏi để lọt xuống dưới mà không trôi lềnh bềnh trong nước.
Thứ ba: Về phần bùi nhùi bị dơ sau một thời gian sử dụng là chuyện bình thường do các chất cặn, phân cá và thức ăn thừa. Vì vậy phần cột lọc của mình bố trí trên cùng là bùi nhùi để sau một khoảng thời giant thì sẽ lấy ra vệ sinh một lần. ( bởi vì nó nằm trên cùng và rất dể lấy ra bỏ vào).
Những giải đáp cho thắc mắc của bạn, nếu còn vấn đề gì không hợp lý xin mọi người cùng đóng góp thảo luận.
Cảm ơn!

Lê Minh Thông

Thành Viên Chính Thức
Mình thấy hệ thông của bạn chưa ổn, nếu khoảng trống cuối cùng để không thì muốn nước chảy vào bể cá rất khó khăn, theo mình bạn nên để máy bơm vào chỗ trống cuối để nó dẫn nước vào dễ hơn.

Bạn cần biết

Nội Quy Mua Bán
Cần tuyển mod
địa chỉ thiên đường cá cảnh
Trụ Sở Chính ( Kho Hàng Sỉ ):
Cung cấp tổng hợp đầy đủ các loại cá cảnh, cá KOI và phụ kiện.
60 Đặng Văn Bi, Thủ Đức, HCM
 0988 347 508 Mr.Lân
địa chỉ thiên đường cá cảnh Chi Nhánh 2:
Cung cấp cá cảnh và phụ kiện.

32 Trần Não, Q.2, HCM
0902 93 7474 Mr.Nam

Quảng Cáo