Lọc nước hồ cá!!!

baov1019

Thành Viên Chính Thức
Các pro cho em hỏi ???
Cách lắp đạt máy bơm ơ đâu trong hồ cá là hiệu quả để nó hút được các cặn bẩn dơ ở trong hồ không ạ ??? (hồ của em là hồ tròn ạ)
Thank các pro trước :):):)

dangngocgiabao

Thành Viên Chính Thức
Mình cung lắp ở đáy mà ko ăn thua
Ko cod tác dụng thì do những nguyên nhân sau:
1/ Lắp máy ko đúng cách.
2/ Vật liệu lọc ko phù hợp.
3/ Thể tích hồ quá lớn mà công suất máy lọc quá nhỏ.
4/ Lượng thức ăn cho qua dư thừa.
5/ Ít thay nước.
6/ Hồ mới setup chưa có vi sinh vật.
Bạn chụp tấm hình và nói rõ thể tích hồ bạn bao nhiêu rồi mọi người sẽ giúp.

cuonglongthieugia

Moderator
Thành viên BQT
Bạn chụp hình lên thì mọi người mới tìm cách giải quyết dc vấn đề của bạn chứ. Hồ nhà mình 1m xài máy 18W mak còn hok có cặn nữa mak. Nếu hồ tròn thì chắc cũng hok to như hồ 60 dc đâu nhỉ? Bạn cho mọi người coi hồ và máy hút nhà bạn đang xài đi

baov1019

Thành Viên Chính Thức
mình nuôi cá trong cái chậu cây có đường kính là 55 cm cao 37 cm
máy bơm mình xài loại 60 w

dangngocgiabao

Thành Viên Chính Thức
mình nuôi cá trong cái chậu cây có đường kính là 55 cm cao 37 cm
máy bơm mình xài loại 60 w
Kiểu này hơi khó à nha, bạn nuôi trong chậu cây, xin hỏi bạn nuôi cá gì? mình nghĩ phải là 1 loài có sức sống mạnh mẽ mới chịu nổi, vd: xiêm, tai tượng, phát tài, sặc gấm, cá bảy màu. Chứ như mấy con cá ba đuôi, or chép Nhật vài bữa là đi. Mà chậu bạn nhỏ mà xài máy công suất lớn quá.
Cái chậu này mún lắp máy cũng rấy khó, nếu thành chậu bên trong bằng phẳng thì có thể sử dụng loại máy bơm lọc phổ thông, loài mà có 3 cái núm phía sau để hút vào thành ấy. Còn nếu ko thì mua loại máy bom nào mà ko cần cái núm hút đó rồi đặt dưới đáy hồ, còn về lọc mún cho trong thì phải chọn vật liệu lọc phù hợp thôi. Mà bạn nuôi trong chậu vậy phải chế rồi chứ ko có loại lọc nào phù hợp cả.
Bạn thử làm như sau: đây là cái lọc đơn giản nhất rất dễ làm nhưng ko được đẹp lắm, được cái lọc khá trong, và mình đang xài.
1/ Bạn tìm 1 cái hộp nhự loại hình trụ or vuông cũng được, yêu cầu hộp phải cao 1 chút cỡ 20cm là ok. Đục thật nhìu lỗ tròn nhỏ bên dưới đáy hộp, rồi trên nắp hộp bạn đo đường kính ống dẫn nước vào xem thử bao nhiu rồi đục 1 lỗ kích thước như vậy trên nắp hộp.
2/ Chuẩn bị vật liệu lọc, cái này quan trọng, ít kinh phí thì mình xài loại rẻ tiền thôi, vd như bông lọc, san hô vụng, sứ lọc, than hoạt tính. Giá bông lọc thì vài nghìn, 1 bịch than hoạt tính 20k khoảng 200g, sứ lọc 25k 1 bịch khoảng 200g. Bạn xếp các loại này mỗi loại riêng 1 lớp xếp chồng lên nhau.
3/ Thiết kế cái giá để cái hộp lên miệng chậu, mình nghĩ khỏi làm chi mất công bạn mua cái vỉ nướng thịt bằng inox ko rỉ về để lên là ok.

Bạn cần biết

Nội Quy Mua Bán
Cần tuyển mod
địa chỉ thiên đường cá cảnh
Trụ Sở Chính ( Kho Hàng Sỉ ):
Cung cấp tổng hợp đầy đủ các loại cá cảnh, cá KOI và phụ kiện.
60 Đặng Văn Bi, Thủ Đức, HCM
 0988 347 508 Mr.Lân
địa chỉ thiên đường cá cảnh Chi Nhánh 2:
Cung cấp cá cảnh và phụ kiện.

32 Trần Não, Q.2, HCM
0902 93 7474 Mr.Nam

Quảng Cáo