Help Lại về con baba. ai đi qua nhớ ghé đõ nhé

ngotroghieu

Thành Viên Tích Cực
Mình nuôi 1 con baba nhỏ vào một cái hồ tròn. Nước thì mình dùng nc giếng. Setup : bỏ cát ( cát Mũi Né ), nước ( cao hơn lưng ba ba 0.5 cm , cục gạch nhỏ nhỏ nhưng cứ vài ngày là nước đục.
Các bạn nào có ý kiến setup lại hồ thì coment thoải mái nhé.

nhocsock14

Thành Viên Chính Thức
----->Ba ba là loài phàm ăn nhưng rất chậm lớn SETUP
cát:baba sống ở đầm lầy,các con sông,... và hay ẩn mình trong cát đầu lòi ra ngoài
nước:Baba là 1 loài lặn rất lâu nhờ các cơ quan hô hấp phụ trong họng cho phép trao đổi khí ngay trong nước
Hồ kính,thau nhựa: để nhốt tụi nó vào :D Cách nuôi
nên để hồ ra nắng vì đôi lúc baba cũng hay leo lên bờ để phơi nắng (ko để hồ ra nắng quá lâu vì hơi nóng quá cũng sẽ làm cho baba :confused: )để hồ nơi có ánh nắng vừa vừa là đc rùi
Thức ăn :cá mồi,trùn chỉ,tép,thức ăn viên,...
Đặc điểm:baba là 1 loài rất hung dữ như nhiều loài ăn thịt khác,nhưng chúng sợ tiếng động của sấm sét
Nên cho ăn đầy đủ vì khi đói nó sẽ ăn thịt cả đồng loại:rolleyes: Baba cũng rất phàm ăn nhưng lớn chậm và thải ra nhiều nên thay nước 1 tuần 1 lần

ngotroghieu

Thành Viên Tích Cực
----->Ba ba là loài phàm ăn nhưng rất chậm lớn SETUP
cát:baba sống ở đầm lầy,các con sông,... và hay ẩn mình trong cát đầu lòi ra ngoài
nước:Baba là 1 loài lặn rất lâu nhờ các cơ quan hô hấp phụ trong họng cho phép trao đổi khí ngay trong nước
Hồ kính,thau nhựa: để nhốt tụi nó vào :D Cách nuôi
nên để hồ ra nắng vì đôi lúc baba cũng hay leo lên bờ để phơi nắng (ko để hồ ra nắng quá lâu vì hơi nóng quá cũng sẽ làm cho baba :confused: )để hồ nơi có ánh nắng vừa vừa là đc rùi
Thức ăn :cá mồi,trùn chỉ,tép,thức ăn viên,...
Đặc điểm:baba là 1 loài rất hung dữ như nhiều loài ăn thịt khác,nhưng chúng sợ tiếng động của sấm sét
Nên cho ăn đầy đủ vì khi đói nó sẽ ăn thịt cả đồng loại:rolleyes: Baba cũng rất phàm ăn nhưng lớn chậm và thải ra nhiều nên thay nước 1 tuần 1 lần
cát thì mình vẫn bỏ cho nó chơi, còn nước thì cao hơn mai nó 0.5cm có sao ko bạn?

thienhagiatao2007

Moderator
Thành viên BQT
Ý kiến cá nhân mình cũng là k nên bỏ cát, baba ăn tạp trao đổi chất nhanh, nước rất nhanh đục, có cát vào rất khó vệ sinh, hạn chế hiệu quả của lọc

nhocsock14

Thành Viên Chính Thức
Ý kiến cá nhân mình cũng là k nên bỏ cát, baba ăn tạp trao đổi chất nhanh, nước rất nhanh đục, có cát vào rất khó vệ sinh, hạn chế hiệu quả của lọc
phải có cát để phù hợp với đặc tính của baba nhé bạn mình đang nuôi 2 chú , vấn đề vệ sinh thì ko khó nếu là baba size 10cm> thì vệ sinh mới khó 1 chút thôi,baba bạn nỳ mua nếu là <10cm thì dùng cát là ok nhất còn 10cm> thì ko nên dùng cát nữa,mà muốn nuôi lên 10cm cũng lâu lắm nên khỏi lo

thienhagiatao2007

Moderator
Thành viên BQT
phải có cát để phù hợp với đặc tính của baba nhé bạn mình đang nuôi 2 chú , vấn đề vệ sinh thì ko khó nếu là baba size 10cm> thì vệ sinh mới khó 1 chút thôi,baba bạn nỳ mua nếu là <10cm thì dùng cát là ok nhất còn 10cm> thì ko nên dùng cát nữa,mà muốn nuôi lên 10cm cũng lâu lắm nên khỏi lo
Bạn nói mâu thuẫn quá, lúc thì "phải có" rồi size trên 10cm thì "ko nên". Nếu mà nói nuôi theo đặc tính thì size nào cũng vậy thôi.
Mình nuôi từ nhỏ đến size 25 chẳng cát gì cả, nuôi trong cái can cắt nửa ra. Cách đây chắc cũng 7 - 8 năm gì rồi.
Đây là con 33 mình từng nuôi, clip up năm 2012 nhưng thực chất quay cũng khá lâu rồi.

nhocsock14

Thành Viên Chính Thức
Bạn nói mâu thuẫn quá, lúc thì "phải có" rồi size trên 10cm thì "ko nên". Nếu mà nói nuôi theo đặc tính thì size nào cũng vậy thôi.
Mình nuôi từ nhỏ đến size 25 chẳng cát gì cả, nuôi trong cái can cắt nửa ra. Cách đây chắc cũng 7 - 8 năm gì rồi.
Đây là con 33 mình từng nuôi, clip up năm 2012 nhưng thực chất quay cũng khá lâu rồi.
mỗi người có 1 cách nuôi riêng nhưng đa số là ng` ta bỏ bùn,cát,sỏi vào để nuôi thôi tập tính của baba là đào hang đẻ trứng và ẩn náu
mình nói ko nên ở 10cm> vì lúc này nó đã khá to phân cũng rất dơ nên ko dùng cát nữa cũng đc thay vào đó có thể là sỏi cũng hạn

Trần Văn Tuấn

Thành Viên Chủ Chốt
con phát tài nhà mình dữ lắm, bỏ tay vào nó cắn chảy máu luôn, còn baba thì bắt lên không cắn.
con ba ba nhỏ,bơi nhanh lại dễ rỉa vây phát tài nữa và phát tài không cắn được đâu nên bạn đừng lo về con phát tài.Lo về con ba ba ấy. nó có tật chuyên rỉa vây các loài cá khác. Mình từng nuôi ba ba size 5cm với hồng két và kết quả là hồng két chết do bị con ba ba rỉa ra cái mắt luôn.

ngotroghieu

Thành Viên Tích Cực
có cái mình hỏi nữa nè, định mở topic mà thôi khỏi :
Hôm nay mình cho con cá phát tài của mình ăn tôm thì mình thấy mang nó đã chuyển sang màu tím lợt, nhưng nó không có biểu hiện thở gấp hay bỏ ăn, giúp mình với, thank trc.

Bạn cần biết

Nội Quy Mua Bán
Cần tuyển mod
địa chỉ thiên đường cá cảnh
Trụ Sở Chính ( Kho Hàng Sỉ ):
Cung cấp tổng hợp đầy đủ các loại cá cảnh, cá KOI và phụ kiện.
60 Đặng Văn Bi, Thủ Đức, HCM
 0988 347 508 Mr.Lân
địa chỉ thiên đường cá cảnh Chi Nhánh 2:
Cung cấp cá cảnh và phụ kiện.

32 Trần Não, Q.2, HCM
0902 93 7474 Mr.Nam

Quảng Cáo