Hỏi cách nuôi discus ở miền bắc

hungnq182

Thành Viên Mới
Chào mọi người, em là 1 tín đồ của Discus. Hiện đang tập tành nuôi 1 cơ số em size 10. Tuy nhiên đang sống trong Sài Gòn thời tiết thuận lợi nên dễ nuôi, nhưng thỉnh thoảng vẫn bị bệnh. Sắp tới em về quê ở ngoài bắc (khí hậu khắc nghiệt mùa đông) và tính mang chúng nó về nuôi.
Vậy em xin lập pic này mong các pro, đặc biệt là pro miền bắc chỉ giáo em cách setup bể cá Dĩa để giúp chúng nó vượt qua cái rét mùa đông ngoài mềnh. Em chân thành mong sự chia sẽ kinh nghiệm từ mọi người.
Cảm ơn mọi người đã quan tâm giúp đỡ.

hai7772

Moderator
Thành viên BQT
Chào bạn!
Để nuôi được 1 đàn Dĩa đẹp tại miền Bắc cũng không khó như bạn lo đâu. Có mấy vấn đề bạn cần quan tâm như sau:
1. Chất lượng nước: Phụ thuộc rất nhiều vào hệ thống lọc ( máy lọc đủ công xuất cho bể của bạn, vật liệu lọc đi kèm, vật liệu lọc càng tốt thì chất lượng nước càng tốt. Tại miền Bắc hiện nay ae chơi tối thiểu cho bể 90 là dùng 01 DF 1300 full vật liệu lọc Matrix kèm với 01 filter để chặn phân cá, còn nếu bạn có điều kiện thì có thể dùng nhiều hơn 01 lọc đấu nối tiếp để tăng thể tích).
2. Nhiệt độ: vì miền Bắc nhiệt độ rất lạnh cho mùa đông do vậy bạn phải dùng sưởi để ổn định nhiệt độ, nhiệt độ thường từ 30 đến 31 độ.
Chúc bạn có được đàn cá đẹp. Thân.

hungnq182

Thành Viên Mới
Chào bạn!
Để nuôi được 1 đàn Dĩa đẹp tại miền Bắc cũng không khó như bạn lo đâu. Có mấy vấn đề bạn cần quan tâm như sau:
1. Chất lượng nước: Phụ thuộc rất nhiều vào hệ thống lọc ( máy lọc đủ công xuất cho bể của bạn, vật liệu lọc đi kèm, vật liệu lọc càng tốt thì chất lượng nước càng tốt. Tại miền Bắc hiện nay ae chơi tối thiểu cho bể 90 là dùng 01 DF 1300 full vật liệu lọc Matrix kèm với 01 filter để chặn phân cá, còn nếu bạn có điều kiện thì có thể dùng nhiều hơn 01 lọc đấu nối tiếp để tăng thể tích).
2. Nhiệt độ: vì miền Bắc nhiệt độ rất lạnh cho mùa đông do vậy bạn phải dùng sưởi để ổn định nhiệt độ, nhiệt độ thường từ 30 đến 31 độ.
Chúc bạn có được đàn cá đẹp. Thân.
cảm ơn anh hai7772 đã cho em một số thông tin bổ ích. cái em quan ngại nhất là vấn đề nhiệt độ. còn về chất lượng nước thì em nghĩ nó có quan trọng nhưng không quá khó cho em.
không biết là bể 1,2m thì mình cần mấy cái sưởi là đủ vậy anh?

hai7772

Moderator
Thành viên BQT
cảm ơn anh hai7772 đã cho em một số thông tin bổ ích. cái em quan ngại nhất là vấn đề nhiệt độ. còn về chất lượng nước thì em nghĩ nó có quan trọng nhưng không quá khó cho em.
không biết là bể 1,2m thì mình cần mấy cái sưởi là đủ vậy anh?
Bạn chỉ cần dùng 1 sưởi 300w loại tốt là đảm bảo thôi.

hungnq182

Thành Viên Mới
Ở Nhật, Hàn, Mỹ... Lạnh hơn ta mà họ còn nuôi đc. Ko vấn đề gì đâu bác
hi, mình cũng nghĩ vậy, chỉ là họ có cách nuôi, còn mình thì chưa có kinh nghiệm nên muốn tham khảo cách nuôi của mọi người thôi. chứ Discus mắc thí mồ. Die em nào, tiếc đứt ruột em đó chứ bạn. anh Hai7772 bảo cái bể 1,2m mà làm cái sưởi 300w chắc cuối tháng tiền điện cũng không hề nhẹ nhỉ :D

hungnq182

Thành Viên Mới
Bạn chỉ cần dùng 1 sưởi 300w loại tốt là đảm bảo thôi.
Hix, chỉ dùng 300w thôi hả anh?
cái này em chưa dùng bao giờ, chả biết nó có đốt lắm không. chứ mà nó chạy 24/24 thì 1 ngày cũng đi tong 7.2kg điện ^^ không phải nhẹ rồi :D

DatPhamND

Thành viên chính thức
Nói thế là chưa chính xác bạn ơi. Khi nước đã đc đủ nhiệt độ cần thiết, bể trong nhà và thêm 1 số phương pháp chống mất nhiệt thì sưởi chỉ đốt thêm 1 vài độ nữa cho đủ rồi tự ngắt thôi mà bạn. Không tốn kém mấy đâu. Nhà mình 2 bể 1m và 60cm nuôi 27 con từ S10 trở lên, 3 lọc ngoài, 2 đèn, 2 máy sủi thì tiền điện cũng chỉ hết tầm 200k/tháng thôi.

Mình thấy nuôi vào mùa đông dễ hơn mùa hè đấy, :p ứ phải xoắn nhớ!

hungnq182

Thành Viên Mới
Nói thế là chưa chính xác bạn ơi. Khi nước đã đc đủ nhiệt độ cần thiết, bể trong nhà và thêm 1 số phương pháp chống mất nhiệt thì sưởi chỉ đốt thêm 1 vài độ nữa cho đủ rồi tự ngắt thôi mà bạn. Không tốn kém mấy đâu. Nhà mình 2 bể 1m và 60cm nuôi 27 con từ S10 trở lên, 3 lọc ngoài, 2 đèn, 2 máy sủi thì tiền điện cũng chỉ hết tầm 200k/tháng thôi.

Mình thấy nuôi vào mùa đông dễ hơn mùa hè đấy, :p ứ phải xoắn nhớ!
thế hở bạn, thế thì cũng không đến nỗi nào tốn lắm nhỉ. mà bạn nhắc đến phương pháp chống mất nhiệt thì theo mình nghĩ là chọn vị trí đặt kín gió, bể có nắp đậy. ngoài ra còn cách nào chống mất nhiệt hiệu quả nữa không bạn?

Bạn cần biết

Nội Quy Mua Bán
Cần tuyển mod
địa chỉ thiên đường cá cảnh
Trụ Sở Chính ( Kho Hàng Sỉ ):
Cung cấp tổng hợp đầy đủ các loại cá cảnh, cá KOI và phụ kiện.
60 Đặng Văn Bi, Thủ Đức, HCM
 0988 347 508 Mr.Lân
địa chỉ thiên đường cá cảnh Chi Nhánh 2:
Cung cấp cá cảnh và phụ kiện.

32 Trần Não, Q.2, HCM
0902 93 7474 Mr.Nam

Quảng Cáo