Giúp mình với mới tập nuôi cá chép nhật và ba đuôi nước đục và cá chết

HuyCan

Thành Viên Mới
Tình hình là e mới tập chơi hôm kia thì sau 2 ngày nước bị đục bẩn, 5 con 3 đuôi và 4 con cá chép
Hồ dài 60cm
1 máy lọc
1 máy sủi oxy 2 đầu ra dạng cũng mạnh

Mà bữa giờ e bị chết 2 con cá chép
Có nuôi mấy cặp linh tinh
Cá cican
Gắm sặc
Phượng hoàng
Cá nhỏ linh tinh cũng chết vài con
Súc hồ 3 lần rồi vẫn giữ nữa cũ 30%
Mà nó vẫn dơ dọn chất thải rất nhiều
Cá ít ăn , bơi lờ đờ ở dưới

Giờ e phải làm sao
E đã cho tất cả cá vô xô rồi nước của nó luôn
Hồ đã rửa sạch , hứng thùng nước 25l để cũng đc 3 tiếng rồi để mai xài

Ai có trình tự làm sao để nuôi chỉ e với
Cá chết hoài lo và nản sợ xui và ko có động lực chăm

CaoPhongHuy

Thành Viên Chính Thức
Hồ nhỏ thì nuôi ít cá thôi nha bạn.Cá chép và 3 đuôi ăn nhiều và ị nhiều nên mau làm bẩn nước (hồ bạn mau dơ nước là do 2 loại này).Bạn phải dùng loại lọc hút phân của chúng (loại lọc vừa thổi oxy vừa hút chất bẩn,có 1 hộp đựng bông lọc để chứa phân,chất bẩn> nếu mua loại này thì khỏi dùng máy sủi oxy 2 đầu cũng được) và mua một dây ống nước nhỏ để tự tay hút phân ra thêm.

HuyCan

Thành Viên Mới
Mình mới bị chết thêm 3 e cá chép @@
Giờ bấn loạn quá ko biết sao cứu chữa
Mấy e ba đuôi đen 1 bên mắt bị trắng trắng giống muốn đuôi luôn vậy dó
Có ai có cách nào thuốc nào cứu ko ta

hoai vuong

Thành Viên Chính Thức
bạn nên dùng lọc cơ học vừa phun oxi và hút cặn , về cá chép thì trc khi chết có bị đỏ vây gì ko , nếu có thì cá bị stress , còn ba đuôi thì bạn ra tiệm cá hỏi mua chai thuốc trị đục mắt vừa trị nấm ,rách vây nữa , chai cỡ 5k màu vàng - chúc cá bạn mau khỏi bệnh:)

thienhao164

Thành Viên Mới
cá mình thuộc loại koi nào vậy
màu đen theo đường vây lưng
đầu màu cam
thân có màu cam nhạt và trắng
có vài đốm đen nhỏ trên lưng
vây bơi màu cam nhạt

pwyeuem00

Thành Viên Mới
Tình hình là e mới tập chơi hôm kia thì sau 2 ngày nước bị đục bẩn, 5 con 3 đuôi và 4 con cá chép
Hồ dài 60cm
1 máy lọc
1 máy sủi oxy 2 đầu ra dạng cũng mạnh

Mà bữa giờ e bị chết 2 con cá chép
Có nuôi mấy cặp linh tinh
Cá cican
Gắm sặc
Phượng hoàng
Cá nhỏ linh tinh cũng chết vài con
Súc hồ 3 lần rồi vẫn giữ nữa cũ 30%
Mà nó vẫn dơ dọn chất thải rất nhiều
Cá ít ăn , bơi lờ đờ ở dưới

Giờ e phải làm sao
E đã cho tất cả cá vô xô rồi nước của nó luôn
Hồ đã rửa sạch , hứng thùng nước 25l để cũng đc 3 tiếng rồi để mai xài

Ai có trình tự làm sao để nuôi chỉ e với
Cá chết hoài lo và nản sợ xui và ko có động lực chăm

Chào bạn, mình thì không dám nói là có kinh nghiệm gì, vì thực tế nuôi cũng chết 3 đuôi mấy hôm trước, rồi cũng la cà diễn đàn với mấy tiệm cá cảnh thì mình xin góp ý tí xíu như sau.

1/ Hồ 60 thì bạn nuôi vậy mình thấy cũng hơi nhiều, như mình nuôi 7 con (4 chép 3 con 3 đuôi) mà thấy cũng hơi hơi chật, thêm nữa do bạn nuôi đã có cá chết, nên mình nghĩ bạn thử cho hồ ra súc sạch lại từ đầu xem sao.
Nếu bạn súc sạch lại từ đầu, thì cho đầy nước ngập hồ, cho khoảng 1 - 2kg muối hột, ngâm hoặc cho lọc chạy 24/24 trong 1 đến 2 ngày. (như mình là 1 ngày) để cho sạch bệnh đi đã. Sau đó thay nước mới, cũng chạy lọc 24/24 trong 2 ngày nữa (lần này cho khoảng 50 - 60gram muối hột thôi nha). Như vậy coi như mình đã tạo được 1 môi trường sạch hoàn toàn cho cá vàng và các loại cá khác. Ngoài ra thì mình còn cho thêm 1g men vi sinh Compozyme (20k) của Long Sinh sản xuất vào hồ để tạo vi sinh dần dần (mình nghĩ thế :))

2/ Lọc của bạn theo mình hình dung cũng giống giống lọc Vipsun mình từng xài. Nhưng do mình thấy nó không "đủ nhiệt" để lọc hết phân cá vàng được (vì mình thấy nước sau 1 2 ngày là đục đục lại), nên mình đã đầu tư 1 bộ lọc tràn trên 3 ngăn thôi (vì hồ 60 cũng nhỏ). Ngăn 1 cho sứ lọc, 1 ít san hô vụn và bên trên là 2 tấm bông lọc. Ngăn 2 là san hô trộn với nham thạch vụn. Ngăn 3 để không cho nước chảy nhanh. Tổng cộng 100k (70k lọc tràn, 30k san hô, nham thạch với sứ lọc) Mình có nhận xét là nước rất trong, và bạn chỉ cần thay tấm bông lọc trên cùng thôi (vì nó cặn lại các thứ dơ của cá).

3/ Giống như bạn CaoPhongHuy góp ý thì bạn có thể đầu tư thêm 1 máy hút phân cá nữa, thì mình nghĩ tình trạng nước đục sẽ hết. Quy trình thay nước thì phơi nước trong 2 ngày cho chắc ăn, 25L là cũng ok rồi. Lúc mình súc hồ thay nước mới cũng cho thêm vài giọt khử clor (20k).

Vài lời góp ý, hi vọng giúp được bạn. Kiến thức với kinh nghiệm mình chưa nhiều, có gì anh em ai đi qua thấy sai sót thì chỉnh sửa dùm mình nhé :D

Bonus hình hồ mình chưa cá:

Bạn cần biết

Nội Quy Mua Bán
Cần tuyển mod
địa chỉ thiên đường cá cảnh
Trụ Sở Chính ( Kho Hàng Sỉ ):
Cung cấp tổng hợp đầy đủ các loại cá cảnh, cá KOI và phụ kiện.
60 Đặng Văn Bi, Thủ Đức, HCM
 0988 347 508 Mr.Lân
địa chỉ thiên đường cá cảnh Chi Nhánh 2:
Cung cấp cá cảnh và phụ kiện.

32 Trần Não, Q.2, HCM
0902 93 7474 Mr.Nam

Quảng Cáo