Giải đáp hổ trợ ae chơi cá vàng chữa bệnh cho những chú cá thân yêu của mình

Badboys85

Moderator
Thành viên BQT
Từ nay những ae có thắc mắc hay cần hỏi về cách điều trị cũng như triệu chứng của cá..... thì mong ae post bài vào đây các ae có kinh nghiệm sẽ chia sẽ những gì tốt nhất cho các bạn nha. Thân chào.

Badboys85

Moderator
Thành viên BQT
Lúc cá vàng chết bạn có thấy biểu hiện gì chưa bạn nuôi lâu nó mới chết hay mới mua về chết vậy bạn?

demonscrew2

Thành Viên Mới
Mình đang nuôi 6 con cá trong hồ kích thước 50×40×40. Bao gồm 2 cá vàng size 3 ngón tay, 2 cá ngọc trai size 2 ngón tay, 1 mắt lòi ngũ sắc 2 ngón tay và 1 cá lau kiếng ...
Cho mình hỏi vài câu nhé:
1-Hồ mình như vậy nên sục oxi bao nhiêu giờ 1 ngày để đủ cấp oxy cho cá?
2- cá nhà mình , hầu như rất khỏe, nhanh nhẹn, nhưng mới phát hiện 1 cá ngọc trai đang bơi chậm, chưa thấy biểu hiện bệnh gì về da, mình nên làm sao?
Mong được giúp đỡ, mình mới tập chơi cá cảnh 4 tháng nay, vẫn còn nhiều điều chưa rõ về cách chăm cá, đặc biệt là các giống cá vàng. Thân!

dangngocgiabao

Thành Viên Chính Thức
Mình đang nuôi 6 con cá trong hồ kích thước 50×40×40. Bao gồm 2 cá vàng size 3 ngón tay, 2 cá ngọc trai size 2 ngón tay, 1 mắt lòi ngũ sắc 2 ngón tay và 1 cá lau kiếng ...
Cho mình hỏi vài câu nhé:
1-Hồ mình như vậy nên sục oxi bao nhiêu giờ 1 ngày để đủ cấp oxy cho cá?
2- cá nhà mình , hầu như rất khỏe, nhanh nhẹn, nhưng mới phát hiện 1 cá ngọc trai đang bơi chậm, chưa thấy biểu hiện bệnh gì về da, mình nên làm sao?
Mong được giúp đỡ, mình mới tập chơi cá cảnh 4 tháng nay, vẫn còn nhiều điều chưa rõ về cách chăm cá, đặc biệt là các giống cá vàng. Thân!
Cá đông mà hồ lại quá nhỏ nên phải bật lọc + oxi 24/24. Còn con cá bơi chậm thì bó chân chờ bác sĩ vào giúp.

demonscrew2

Thành Viên Mới
Cá ngọc trai nhà mình sau 2-3 ngày lờ đờ thì hôm nay khỏe ra rồi, jehe, hên quá.
À cho hỏi anh em cái này. Đối với cá vàng kích cỡ hơn 2 ngón tay mà cho ăn 2 buổi / ngày. Buổi sáng ăn Bobo, buổi tối ăn cám viên Sakura. Thì lúc cho ăn cám viên buổi tối như vậy 1 con ăn bao nhiêu viên là đủ. Mình cho ăn cám viên buổi tối khá nhiều mà không thấy cá có hiện tượng chướng bụng? Nhưng cũng không dám cho thêm.

NgânLong

Moderator
Thành viên BQT
Cá ngọc trai nhà mình sau 2-3 ngày lờ đờ thì hôm nay khỏe ra rồi, jehe, hên quá.
À cho hỏi anh em cái này. Đối với cá vàng kích cỡ hơn 2 ngón tay mà cho ăn 2 buổi / ngày. Buổi sáng ăn Bobo, buổi tối ăn cám viên Sakura. Thì lúc cho ăn cám viên buổi tối như vậy 1 con ăn bao nhiêu viên là đủ. Mình cho ăn cám viên buổi tối khá nhiều mà không thấy cá có hiện tượng chướng bụng? Nhưng cũng không dám cho thêm.
Tối thì bạn cho ăn ít thui chứ tối ăn xong rồi nó ngủ thì tiêu hoá ko kịp sình bụng á(thành viên mới có sai sót gì thì thông cảm :D

Badboys85

Moderator
Thành viên BQT
Cho cá ăn vừa phải thôi làm sao tính chính xác 1 bé ăn được bao nhiu viên bạn vì khi bạn cho ăn con này giành con kia khó mà tính chính xác lắm ^^. Tốt nhất 1 lần cho ăn thật ít thôi mà chia làm nhìu lần trong ngày cứ cách 4 tiếng 1 lần là ok

demonscrew2

Thành Viên Mới
Mình mới chuyển 7 chú cá vàng nhà mình qua hồ 80x40x50. Nghe nhiều người chỉ là sử dụng lọc máng 25w. Lọc 25w thì vừa với hồ, mà không biết có gây mệt cho cá vàng ko? Hồ cỡ đó nuôi dc mí con cá vàng nhỉ? Mình tính nuôi 9 con cá vàng để xếp theo... Phong thủy thay cá chép ấy mà...

Badboys85

Moderator
Thành viên BQT
quan trọng là size cá bao nhiu nữa mới biết được bạn ơi. Hồ 80 đẹp thì nuôi 3 con thui vừa mau lớn cá vừa khỏe^^

demonscrew2

Thành Viên Mới
Mình chuyển cá qua hồ mới dc 2 ngày rồi. Hồ 80x40, sục oxy 12h/1 ngày. Mà cá vẫn đớp mặt nước, bơi cũng nhanh nhẹn lắm. Không hiểu làm sao đây? Mà trước đây ở hồ nhỏ cá đâu có hiện tượng này?

Cá bay trong nước

Thành Viên Mới
Cho em hỏi cá của em bị tróc vảy và vây lưng bị tưa ra làm sao để cho nó lành ?
Chỉ cần giữ vệ sinh nước thật tốt, nước có pha chút muối, nếu vết thương có biểu hiện nhiễm trùng thì cho tắm thuốc có kháng sinh, ra tiệm cá cảnh nói người ta biết à (tắm thôi, không nên pha thuốc trong hồ nuôi nếu nước đang sạch), thời gian chờ lành vết thương nên cách ly mấy con cá có tính bạo lực để em nó yên tâm tịnh dưỡng

Cá bay trong nước

Thành Viên Mới
Đuôi cá có những đường máu và cái đuôi nó như muốn gãy cái đuôi nó không thẳng mà nó xệ xuống cho em hỏi làm sao để cho nó lành
Cá mình nuôi cũng thường bị nổi máu lên do stress trong một số trường hợp như sốc nước, chiếu ánh sáng mạnh, mật độ cá quá dày, thiếu oxy do không có bơm hoặc sục khí hoặc quá nhiều bọt khí làm cá bị mất nhớt, bạn kiểm tra lại thử mấy cá đó.
Muốn cá lành nhanh thì tốt nhất là tìm cách làm cho em nó vui trở lại và giữ cho nước sạch, không gian càng rộng càng tốt, dòng chảy nhẹ, không nhất thiết phải có bọt khí nhiều (bọt khí đập liên tục vào da làm cá khô nhớt đó (va đập thủy lực). Cho ăn đủ để cá sống thôi, chờ cá bơi tung tăng vui vẻ rồi hãy cho ăn nhiều lại, ăn bù thức ăn tươi sẽ tốt

tunguyenks

Thành Viên Mới
a e ơi!!! mình có nuôi cá chép nhật loại đuôi dài dài ak chứ ko phải cá koi nha!!! mình nuôi có máy lọc máy oxi nhưng ko biết sao nó cứ chết từng con từ từ và mình thấy trên đuôi của nó nổi đường gân máu màu đỏ ko biết có bị sao ko nữa a e chỉ mình với!!! với lại thức ăn cho nó ăn là loại nào mình mua thức ăn bán ở tiệm nhưng cho nó ko ăn mà lại đục nước nữa!! a e giúp mình với!!! với lại mình muốn nuôi thêm 1 cặp phát tài nhưng ko biết chọn sợ chọn nhằm 1 cặp mái hay 1 cặp trống ko ah a e chỉ mình chọn với!!! và nuôi 1 cặp phát tài cần hồ diện tích bao nhiêu? cho thức ăn gì? có oxi và lọc nước ko? thanks a e nhiều!!!

Bạn cần biết

Nội Quy Mua Bán
Cần tuyển mod
địa chỉ thiên đường cá cảnh
Trụ Sở Chính ( Kho Hàng Sỉ ):
Cung cấp tổng hợp đầy đủ các loại cá cảnh, cá KOI và phụ kiện.
60 Đặng Văn Bi, Thủ Đức, HCM
 0988 347 508 Mr.Lân
địa chỉ thiên đường cá cảnh Chi Nhánh 2:
Cung cấp cá cảnh và phụ kiện.

32 Trần Não, Q.2, HCM
0902 93 7474 Mr.Nam

Quảng Cáo