Giá cá Phát Tài và Tai Tượng Châu Phi.

dangngocgiabao

Thành Viên Chính Thức
Mình vừa chết sạch bầy các sặc gấm 12 con, nay muốn nuôi cá Phát Tài hoặc Tai Tượng Châu Phi.
Mình ra tiệm cá cảnh dưới quê(BR-VT) cả 2 loại cùng size khoảng 4 ngón tay, giá Phát Tài là 30k, còn Tai Tượng Châu Phi là 60k. Như vậy có mắc ko theo giá thị trường hiện tại vậy các bạn? mà sao cá Phát Tài thấy đẹp hơn nhưng lại rẻ chỉ bằng 1/2 giá Tai Tượng Châu Phi nhỉ?
Sẵn tiện cho mình hỏi cái là lục bình với bèo dâu để ngoài hồ xây thì phát triển rất tốt đúng ko các bạn? mà sao của mình đem về bao nhiêu đều héo tàn rồi ngủm hết kỳ vậy ta?

thienduongcacanh

Administrator
Thành viên BQT
Mấy cái tên này hay nhầm lẫn lắm nha
Đầu tiên xác định con phát tài là con như hình này

Nếu đúng con phát tài như hình bạn nói, nếu 4 ngón tay mà giá 30k là hợp lý đó nha bạn, ở tỉnh mà bán giá đó gọi là rẻ luôn đó chứ

Thứ 2: Tai tượng châu phi mà bạn đề cập đến có phải con này không?

Nếu đúng con tai tượng châu phi bạn nói như hình này size cỡ 4 ngón tay với giá 60k cũng là hợp lý luôn, không đắt nhé bạn

Vấn đề tiếp theo: Nếu đúng 2 loài này thì mình thấy tai tượng đẹp hơn phát tài, không biết bạn có nhầm con nào ko? hoặc do mỗi người có mắt thẩm mỹ khác nhau. Hoặc do cái tiệm đó bán trúng lô hàng cá tai tượng đang xấu xí

Vấn đề cuối: bạn cho mình cái hình bèo dâu với, có thể loại bèo này có nhiều tên gọi khác nhau nên mình ko biết
Còn lục bình trong hồ đất là phát triễn mạnh nhất, tiếp theo trong hồ xi măng nó sẽ phát triễn không tốt lắm, tuy nhiên mình cũng gặp tình trạng lục bình chết hết, cái này mình nghĩ do cái nguồn lục bình của bạn mang về, có nguồn đem về nó phát triễn rất nhanh đến chóng mặt. Không biết hồ xây bạn ngoài nắng hay trong nhà. Nếu bên ngoài sân vườn nó sẽ phát triễn tốt hơn. Nếu nó đã được để trong hồ sân vườn mà vẫn chết thì bạn kiếm lục bình nơi khác xem sao nhá

dangngocgiabao

Thành Viên Chính Thức
Cái hình cá Tài Phát bạn up mình ko nhìn thấy được chỉ thấy mỗi cá tai tượng thôi, con cái tai tượng thì đúng rồi đó.
Hồ mình ngoài trời ko có mái che, đang trên tp làm việc, khi nào về nhà chụp hình cái hồ post lên cho bạn xem.
Mà mình nghĩ nếu do trời nắng mà bèo với lục bình chết và vô lý, vì tụi nó vốn sống ngoài sông suối cũng nắng chan chan chứ đâu có mát đâu?

thienduongcacanh

Administrator
Thành viên BQT
Bạn hiểu nhầm ý mình đó, mình nói lục bình ngoài thiên nhiên có ánh sáng sẽ phát triển hơn trong nhà. Up lại thêm vài hình con phát tài

dangngocgiabao

Thành Viên Chính Thức
Update thông tin, trên thành phố tuy nhà chật nhưng ghiền quá nên mua 1 cái hồ nhỏ làm 2 bạn Phát Tài cho vui nhà vui cửa

Cho mình hỏi là tại sao 2 con kích thước bằng nhau khoảng 3 ngón tay nhưng luôn có 1 con cắn con còn lại, vậy phải làm sao cho nó khỏi cắn vậy mọi người? với lại làm sao để hút chất bẩn ra được vậy mọi người? trên hình dưới 2 con cá các bạn có thể thấy chất bẩn đen đen đó, nhưng máy lọc ko hút được, cứ hút gần đến lại bị vái vòi nước thổi ngược ra. Làm sao để khắc phục? mình có thể bịt cái vòng phun nước lại ko? như vậy máy bơm có hư ko?
Còn 1 điều nữa cá Phát Tài rất khỏe vậy bao lâu nên thay nước 1 lần vậy mọi người? và hồ mình có thể nuôi thêm vài loài cá nhỏ nào cho thêm sinh động ko chứ nhìn tẻ nhạt, đơn điệu quá.
Thanks mọi người!

FISHLOVE

Thành Viên Mới
Update thông tin, trên thành phố tuy nhà chật nhưng ghiền quá nên mua 1 cái hồ nhỏ làm 2 bạn Phát Tài cho vui nhà vui cửa

Cho mình hỏi là tại sao 2 con kích thước bằng nhau khoảng 3 ngón tay nhưng luôn có 1 con cắn con còn lại, vậy phải làm sao cho nó khỏi cắn vậy mọi người? với lại làm sao để hút chất bẩn ra được vậy mọi người? trên hình dưới 2 con cá các bạn có thể thấy chất bẩn đen đen đó, nhưng máy lọc ko hút được, cứ hút gần đến lại bị vái vòi nước thổi ngược ra. Làm sao để khắc phục? mình có thể bịt cái vòng phun nước lại ko? như vậy máy bơm có hư ko?
Còn 1 điều nữa cá Phát Tài rất khỏe vậy bao lâu nên thay nước 1 lần vậy mọi người? và hồ mình có thể nuôi thêm vài loài cá nhỏ nào cho thêm sinh động ko chứ nhìn tẻ nhạt, đơn điệu quá.
Thanks mọi người!
Bac oi hồ bác trong sáng đẹp quá em muốn có cái hồ như bác thì phải làm sao ạ.

thienduongcacanh

Administrator
Thành viên BQT
Để hút các chất thải trong hồ bạn có thể dùng ống nhựa xi phong hút ra, hoặc dùng bơm tay như hình sau đây, có bán ở các tiệm cá cảnh, giá khoảng 20 -25k

Nếu hai con cá phát tài size bằng nhau mà có căn nhau cũng không quá nghiêm trọng, nên không sao.
Vấn đề máy lọc có thể bịt lại, không hề bị hư hỏng gì, thậm chí trên thị trường có bán 1 số máy bơm nước ( máy lọc ), có luôn miếng nhựa, dạng cái nắp van, có thể vặn lại cho nó phun nước nhẹ hơn, thậm chí là tắt đi luôn hay sao đó.
Cá gì khoẻ thì cũng phải thay nước, nếu nước bẩn bạn ah, nhằm tránh tình trạng nước bẩn dễ làm cá bị bệnh, thay nước sạch giúp cá khoẻ mạnh, kích thích cá ăn nhiều.
Có thể chọn cá khủng long, cá tai tượng, cá hồng tượng, chạch lửa, cá sấu hoả tiễn.... để nuôi chung với cá phát tài

dangngocgiabao

Thành Viên Chính Thức
Bac oi hồ bác trong sáng đẹp quá em muốn có cái hồ như bác thì phải làm sao ạ.
Hồ vậy mà trong gì trời? mình còn thấy nước đục đó chứ, mình chẳng làm gì cả, chỉ mở máy lọc khi nào thấy đục thôi, à mà có điều kiện thì kết hợp nhiều tầng vật liệu lọc sẽ được nước trong hơn, giống cái hộp lọc của mình nhìn bề ngoài vậy thôi chứ bên trong toàn là đồ lọc dành cho người đấy, mình dùng lớp đầu tiên là mút xốp trắng thông thường, lớp thử 2 là than hoạt tính, lớp thứ 3, 4, 5 là mấy loại sỏi gì nhỏ lắm mình cũng ko biết tại mình lấy trong cái hộp lọc 5 tầng của máy lọc nước uống ak. Cái hộp lọc 5 tầng này bạn mua riêng trong mấy cửa hàng bán máy lọc nước uống hoặc trong siêu thị cũng có, mình mua trong coopmart chỉ có 25k thôi đem về gỡ tha đổ vật liệu vào cái khay lọc dành cho cá chứ để nguyên như vậy nó lọc lâu lắm.

thienduongcacanh

Administrator
Thành viên BQT
À hồi nãy quên hỏi Admin cho hỏi cá cánh dơi và cá mập thái ak có nuoi chung với cá Phát tài được ko?
Thanks nha!
cá mập thái có thể nuôi chung với cá phát tài
cá cánh dơi khá hung dữ, nhưng so với cá phát tài và cá mập thái nó cũng chẳng làm gì được, tuy nhiên với bản tính bơi nó bơi nhẹ nhàng, khoan thai.. Vấn có thể nhốt với cá phát tài size nhỏ, nhưng không phù hợp. Và lời khuyên của mình là không nên nuôi chung

dangngocgiabao

Thành Viên Chính Thức
Admin ơi, 2 con cá cắn dữ quá, có 1 con cắn con kia tróc vảy 1 bên sườn luôn, ko biết làm sao đây? lâu ngày con còn lại có chết ko vậy admin? hay mình ngăn hồ ra làm 2 được ko? theo admin cái hồ trên hình ngăn đôi ra có nhỏ quá ko? chật chội như vậy cá có chết ko?
Thanks admin!

thienduongcacanh

Administrator
Thành viên BQT
Hồ chật vậy mà ngăn chi nữa, nếu bạn thấy căng thẳng quá thì vớt 1 con ra

nofearbk

Thành Viên Chính Thức
sau nay mà con cá nó to ra thì làm thế nào ta@@, nhà mình nuôi 1 con bể 1m2, chỉ mình nó k cho cá gì khác vào được. cho cọ bể vào nó cũng thịt luôn... nuôi đc 5 năm rồi, size cỡ 30 +, người dầy cỡ 5 cm... hề hề

dangngocgiabao

Thành Viên Chính Thức
Hồ chật vậy mà ngăn chi nữa, nếu bạn thấy căng thẳng quá thì vớt 1 con ra
Rất tiếc là mình ở trọ chỉ nuôi chơi thôi nên chỉ có 1 cái hồ đó mà thôi, mình định là lớn cỡ bàn tay thì vớt về hồ nhà dưới quê cho nó phát triển tốt hơn. Mình thấy cái hồ của mình tuy nhỏ thật nhưng so với ngoài cửa hàng thì mấy con cá của mình là đại gia rồi, vì ngoài đó hồi bữa đi mua thấy người ta ngăn hồ chiều rộng chắc khoảng 15cm mà nhốt 4 con tai tượng trong đó.

dangngocgiabao

Thành Viên Chính Thức
sau nay mà con cá nó to ra thì làm thế nào ta@@, nhà mình nuôi 1 con bể 1m2, chỉ mình nó k cho cá gì khác vào được. cho cọ bể vào nó cũng thịt luôn... nuôi đc 5 năm rồi, size cỡ 30 +, người dầy cỡ 5 cm... hề hề
Mình ko hình dung con của bạn to chừng nào nhưng hồi bữa ăn hủ tíu ở 1 tiệm kia thấy 1 hồ nuôi chung tai tượng ta, Phát Tài, tai tượng châu phi. Trong đó "trùm" là Phát Tài to gấp đôi con mình post hình bên dưới, ko phải khoe gì đâu nha chỉ là để dễ hình dung thôi, nếu được cho mình xem con cá của bạn với được ko?thanks1

cuonglongthieugia

Moderator
Thành viên BQT
Hồ vậy mà trong gì trời? mình còn thấy nước đục đó chứ, mình chẳng làm gì cả, chỉ mở máy lọc khi nào thấy đục thôi, à mà có điều kiện thì kết hợp nhiều tầng vật liệu lọc sẽ được nước trong hơn, giống cái hộp lọc của mình nhìn bề ngoài vậy thôi chứ bên trong toàn là đồ lọc dành cho người đấy, mình dùng lớp đầu tiên là mút xốp trắng thông thường, lớp thử 2 là than hoạt tính, lớp thứ 3, 4, 5 là mấy loại sỏi gì nhỏ lắm mình cũng ko biết tại mình lấy trong cái hộp lọc 5 tầng của máy lọc nước uống ak. Cái hộp lọc 5 tầng này bạn mua riêng trong mấy cửa hàng bán máy lọc nước uống hoặc trong siêu thị cũng có, mình mua trong coopmart chỉ có 25k thôi đem về gỡ tha đổ vật liệu vào cái khay lọc dành cho cá chứ để nguyên như vậy nó lọc lâu lắm.
Mún hồ trong bạn thử xài lọc tràn kính 3 hoặc 4 ngăn đi. Ngăn 1 bạn để bông lọc. Ngăn 2 Sứ Lọc hoặc nham thạch. Ngăn 3 có thể để hok để nc chảy xuống hoặc lót lớp nhựa lỗ r bỏ thêm Bio Ball vào cho sạch nc. Đây là hồ mình 6 tháng hok thay nc nhé​

nhu.pham.98

Thành Viên Mới
Avt là cá tai tượng nhà mình đó mấy bạn :) mình cũng nuôi chung cvới cá phát tài. Thấy con ttượng cắn phát tài nên mình tách ra riêng thì thấy nó ở yên nhưng hơi buồn

Bạn cần biết

Nội Quy Mua Bán
Cần tuyển mod
địa chỉ thiên đường cá cảnh
Trụ Sở Chính ( Kho Hàng Sỉ ):
Cung cấp tổng hợp đầy đủ các loại cá cảnh, cá KOI và phụ kiện.
60 Đặng Văn Bi, Thủ Đức, HCM
 0988 347 508 Mr.Lân
địa chỉ thiên đường cá cảnh Chi Nhánh 2:
Cung cấp cá cảnh và phụ kiện.

32 Trần Não, Q.2, HCM
0902 93 7474 Mr.Nam

Quảng Cáo