em cần tư vấn về cá rồng và 1 số thứ khác

duongls123

Thành Viên Chính Thức
em ở lạng sơn,e dsang có dự định đặt 1 bể dài 1m2,rộng 40cm,cao 55cm,e muốn nuôi ngân long,vậy e cần biết nó ăn thức ăn gì,bể có cần nắp đậy k,giấy dán tường nên lấy tối hay sáng,máy lọc của e là máy lọc j đó 15w đã đc chưa,cá nào dưới 500k mà nuôi chung đc vs cá rồng,sưởi e dùng loại 80k,khá ngon và an toàn,mong ae giải đáp cho e,tks
thienhagiatao2007

thienhagiatao2007

Moderator
Thành viên BQT
em ở lạng sơn,e đang có dự định đặt 1 bể dài 1m2,rộng 40cm,cao 55cm
sưởi e dùng loại 80k,khá ngon và an toàn,mong ae giải đáp cho e,tks
thienhagiatao2007
nếu bạn muốn nuôi cá rồng thì hồ kích thước trên là quá nhỏ. Tối thiểu hồ nuôi cá rồng phải dài trên 1.4m, rộng phải trên 60cm để khi cá lớn lên quay đầu cho dễ, chứ nếu hẹp quá cá dễ bị tress, lười bơi hoặc tạo thành tật khi bơi. Có thể bây giờ bạn muốn nuôi ngân long, nhưng chắc chắn 100% đã ghiền cá rồng, bạn sẽ nâng cấp :) ,
e muốn nuôi ngân long,vậy e cần biết nó ăn thức ăn gì
không chỉ ngân long mà các loại cá rồng khác cũng vậy, thức ăn rất đa dạng: cá mồi, tôm bóc vỏ, rết, nhái, sâu, gián, dế... Căn bản bạn phải tập cho cá ăn được loại thức ăn nào nơi bạn ở dễ kiếm nhất, thức ăn thì cho đa dạng chút để cá không nhàm chán dẫn đến biếng ăn, bỏ ăn. Cá nhân mình tập cho cá ăn cả thịt heo, thịt bò. Để khi không đi mua được mồi có thể lấy thức ăn hàng ngày của chúng ta ( vợ đi chợ mua thịt về mình xẻo 1 miếng cho cá cho cá ăn cũng được.
,bể có cần nắp đậy k
Đây là điều cần thiết cho hồ cá rồng, do tập tính săn mồi cá rất thích nhảy, nếu ko có nắp đậy 1 ngày nào đó cá bạn cũng sẽ nằm sàn :)
tuy nhiên dùng nắp đậy sẽ khó thoát khí, bạn nên dùng lưới đậy bể
,giấy dán tường nên lấy tối hay sáng
Có lẽ bạn đang nói đến phông hồ cá phải không? Đó là tùy sở thích và mắt thẩm mĩ của bạn, ngân long thì không kén phông. Có nhiều trườg hợp người nuôi ngân long để phông đen mình thấy cũng đẹp
,máy lọc của e là máy lọc j đó 15w đã đc chưa
Hồ trên 1.2m thì bạn nên sử dụng công suất máy bơm cao hơn (~35W) nhé, mình dùng loại Hailong thấy cũng ổn

,cá nào dưới 500k mà nuôi chung đc vs cá rồng,
nhiều chứ bạn, cao xạ pháo, phi phụng, hổ inđô lỗi sọc, cửu sừng hoàng đế,... Tùy sở thích của bạn

Chúc bạn có 1 hồ cá rồng ưng ý

thienhagiatao2007

Moderator
Thành viên BQT
1m2 mà còn chật á a,thế chắc e hết tiền để đặt bể,còn máy lọc thỳ e sẽ mua nhưng a biết cái máng lọc thỳ dùng cái j để lọc cho tốt k ạ
Thì bạn cố gắng thêm chút nữa, hoặc ít nhất 1.2 cũng tàm tạm, nhưng bề rộng phải trên 60cm bạn nhé. Chứ ko sau này phải đổi hồ còn mệt hơn. bạn nên làm lọc dưới theo hình thức hút đáy hút mặt. vật liêu lọc thì có rất nhiều bạn tham khảo các bài viết về vật liệu lọc trên diễn đàn nhé. cá nhân mình dùng full bùi nhùi

aquagreen

Thành Viên Mới
Thứ nhất, kích thước bể hơi nhỏ bạn ah. nuôi khi rồng còn bé thì được, nhưng khi lớn (mà nuôi lớn là niềm đam mê của người chơi) thì không ổn. khoảng 1,5 x 0,6 x 0,7 là okie rùi
Ngân long nuôi được bác ah. giá cũng rẻ. sau có thể nâng cấp những dòng khác, mới chơi chơi ngân long là cũng hợp lý rùi
thức ăn thì có thể ăn tôm, thịt bò, đồ tươi sống, dế, châu chấu, sâu, rết,.... trên bác hay có nhái, cho ăn quá ổn. nhưng lưu ý với thức ăn côn trùng có càng, râu,... thì bác nên cắt bỏ, tránh em nó bị hóc
Nắp đậy là điều bắt buộc phải có bác nhé, không có thể em nó nhảy ra đó
về phông nền. với ngân long thì dễ màu phông, nhưng để sau này mình còn nâng cấp thì có thể dùng phông nền xanh đậm
bạn có thể nuôi với rất nhiều loại cá phụ kiện nhé, với 500k thì như chim hồng câu, hổ, cửu sừng, hồng vịt, hải hồ, ..... rất nhiều

Batuocbongdem

Moderator
Thành viên BQT
mình lz có tièn mà choi bẻ 1m5,mà kẻ cả có tièn thỳ lz mà có chõ dẻ
ko có đk thì bạn cứ làm cái bể 1m2 nhưng rộng 60 trở lên, cao 60-70 là chuẩn rồi. Khi nào có điều kiện thì nâng cấp tiếp. Hồ 1m2 60x60 có thể nuôi cá rồng đến size 40 mà

Bạn cần biết

Nội Quy Mua Bán
Cần tuyển mod
địa chỉ thiên đường cá cảnh
Trụ Sở Chính ( Kho Hàng Sỉ ):
Cung cấp tổng hợp đầy đủ các loại cá cảnh, cá KOI và phụ kiện.
60 Đặng Văn Bi, Thủ Đức, HCM
 0988 347 508 Mr.Lân
địa chỉ thiên đường cá cảnh Chi Nhánh 2:
Cung cấp cá cảnh và phụ kiện.

32 Trần Não, Q.2, HCM
0902 93 7474 Mr.Nam

Quảng Cáo