Có phải cá hồng két đang bị bệnh?

dangngocgiabao

Thành Viên Chính Thức
Các bạn có kinh nghiệm cho mình hỏi, tình hình là mình nuôi chung 1 cặp Hồng Két(HK) size cỡ 2 ngón rưỡi thôi chung với 1 con Phát Tài(PT) size 4 ngón, PT thì ban đầu có cắn HK nhưng sau khoảng 1 tuần thì bị HK cắn ngược lại, nhưng ko sao vì PT quá to so với HK, nhưng trong 2 con HK có 1 con hơi nhỏ hơn con còn lại(lúc mua nhìn ko kỹ) chỉ nhỏ hơn chút xíu thôi khoảng 0,5cm là cùng. Thế mà PT ko cắn nó nhưng con HK lớn hơn cứ nhè đầu nó mà cắn làm nó trầy da, tróc vảy tùm lum. Nhưng nó vẫn ăn uống bình thường, ăn rất khỏe, chỉ có mỗi cái là cứ ăn xong lại chui vào góc máy lọc nằm cả ngày ko chịu bơi lội, và cơ thể bị tróc nhìu chỗ.
Vậy cho mình hỏi là có cách nào giúp con HK nhỏ hơn mau hồi phục các vết thương và bơi lội tung tăng mà ko phải bắt riêng ra ko? vì mình thực sự ko còn cái hồ nào khác! mình ở trọ nên hồ cũng rất bé chỉ dài khoảng 40cm thôi nên nếu ngăn ra thì cung ko được vì như thế quá chật chội 2 con còn lại nhìu lúc sẽ die. Vậy có loại thuốc nào giúp con HK nhỏ hơn mau hồi phục vết thương ko? vì mình nghĩ với bản tính tụi nó hung dữ thì khi sức khỏe bình phục có lẽ nó sẽ phản kháng lại con lớn hơn nên sẽ ko bị cắn nữa. Bây giờ tuy bị thương nhưng con TP vẫn ko dám cắn nó là hiểu nó dữ cỡ nào rồi.
Mong mọi người giúp đỡ, chân thành cảm ơn!

nguyễn vinh

Thành Viên Tích Cực
Hồng Két là loại cá bảo vệ lãnh thổ rất cao, nhưng chỉ cần đuổi được đối thủ ra khỏi phạm vi của nó là nó sẽ dừng lại và ko cắn nữa, có lẽ hồ của bạn quá nhỏ nên cá mới cắn TP đến trầy vây như vậy. HK nhỏ ăn xong thì trốn vào góc hồ là bt thôi bạn, vì nó sợ bị đánh đuổi thôi. Bạn nên đổ thêm nước vào hồ để cá có không gian rộng hơ. Về hồi phục vết thương thì bạn có lá bàng thì bỏ vào, cứ 1 lá dài 15-20cm/20lit nước.

dangngocgiabao

Thành Viên Chính Thức
Hồng Két là loại cá bảo vệ lãnh thổ rất cao, nhưng chỉ cần đuổi được đối thủ ra khỏi phạm vi của nó là nó sẽ dừng lại và ko cắn nữa, có lẽ hồ của bạn quá nhỏ nên cá mới cắn TP đến trầy vây như vậy. HK nhỏ ăn xong thì trốn vào góc hồ là bt thôi bạn, vì nó sợ bị đánh đuổi thôi. Bạn nên đổ thêm nước vào hồ để cá có không gian rộng hơ. Về hồi phục vết thương thì bạn có lá bàng thì bỏ vào, cứ 1 lá dài 15-20cm/20lit nước.
Bạn nhầm rồi mình nói con bị cắn là con HK nhỏ hơn chứ ko phải con TP. Mà lá bàng dơ như vậy ko phải sẽ có nhìu vi khuẩn sao? mà có thuốc gì còn nhanh lành vết thường hơn cả muối hột và lá bàng ko bạn? còn nước thì mình đổ đầy hồ lun rồi ko đổ thêm được nữa.

nguyễn vinh

Thành Viên Tích Cực
Bạn nhầm rồi mình nói con bị cắn là con HK nhỏ hơn chứ ko phải con TP. Mà lá bàng dơ như vậy ko phải sẽ có nhìu vi khuẩn sao? mà có thuốc gì còn nhanh lành vết thường hơn cả muối hột và lá bàng ko bạn? còn nước thì mình đổ đầy hồ lun rồi ko đổ thêm được nữa.
bạn rữa sạch lá bàng, chỉ chọn những lá đẹp vừa rơi từ trên cây xuống, ko chọn những lá bị rầy hoặc sâu, thuốc thì cũng có, bạn ra tiệm cá cảnh hỏi mua, mình thì ko bao giờ sài thuốc,vì tiệm các toàn bán thuốc của Trung Quốc, có thì chỉ dùng tetracyline 500mg để diệt bệnh nấm cho cá thôi

dangngocgiabao

Thành Viên Chính Thức
bạn rữa sạch lá bàng, chỉ chọn những lá đẹp vừa rơi từ trên cây xuống, ko chọn những lá bị rầy hoặc sâu, thuốc thì cũng có, bạn ra tiệm cá cảnh hỏi mua, mình thì ko bao giờ sài thuốc,vì tiệm các toàn bán thuốc của Trung Quốc, có thì chỉ dùng tetracyline 500mg để diệt bệnh nấm cho cá thôi
Lá bàng chọn lá vàng ươm lun hay sao bạn? tại vì lá xanh vẫn rụng được mà, mà bạn nói chọn lá đẹp thì mình thấy lá xanh đẹp hơn. Còn chuyện bỏ muối thì cho mình hỏi tại sao cá nước ngọt lại có thể sống trong môi trường nước mặn? và chỉ ngâm riêng 1 mình con cá đo hay sao? và thời gian ngâm bao lâu?
Thanks bạn.

nguyễn vinh

Thành Viên Tích Cực
Lá bàng chọn lá vàng ươm lun hay sao bạn? tại vì lá xanh vẫn rụng được mà, mà bạn nói chọn lá đẹp thì mình thấy lá xanh đẹp hơn. Còn chuyện bỏ muối thì cho mình hỏi tại sao cá nước ngọt lại có thể sống trong môi trường nước mặn? và chỉ ngâm riêng 1 mình con cá đo hay sao? và thời gian ngâm bao lâu?
Thanks bạn.
chọn lá vàng hoặc đỏ nha ban. Muối hột có tính sát khuẩn,nếu bỏ với hàm lượng hợp lý rất tốt cho cá, lá bàng + muối hột giúp cá mau lành vết thương,giảm stress,lá bàg còn cung cấp một số dưỡng chất rất tốt cho cá

dangngocgiabao

Thành Viên Chính Thức
Có việc cần hỏi thêm mà sợ tạo thêm topic chỉ làm tốn băng thông thôi nên hỏi đây lun mấy mod thông cảm, cho mình hỏi 2 vấn đề:
1/ Có loài cá nào có tập tính bảo vệ những loài cá yếu thế hơn ko?(kiểu anh hùng ra tay hiệp nghĩa ấy) để mình nuôi chung với mấy con HK và PT để chúng khỏi đánh nhau.
2/ Mấy bạn giới thiệu cho mình loại thức ăn viên nào giúp cho mọi loài cá đều tăng thêm màu sắc vốn có của nó đi, mình ko có thời gian mau thức ăn tươi về cho tụi nó ăn chứ ko đã mua tôm và tim bò cho ăn rồi.
Thanks all!

nguyễn vinh

Thành Viên Tích Cực
Có việc cần hỏi thêm mà sợ tạo thêm topic chỉ làm tốn băng thông thôi nên hỏi đây lun mấy mod thông cảm, cho mình hỏi 2 vấn đề:
1/ Có loài cá nào có tập tính bảo vệ những loài cá yếu thế hơn ko?(kiểu anh hùng ra tay hiệp nghĩa ấy) để mình nuôi chung với mấy con HK và PT để chúng khỏi đánh nhau.
2/ Mấy bạn giới thiệu cho mình loại thức ăn viên nào giúp cho mọi loài cá đều tăng thêm màu sắc vốn có của nó đi, mình ko có thời gian mau thức ăn tươi về cho tụi nó ăn chứ ko đã mua tôm và tim bò cho ăn rồi.
Thanks all!
xin trả lời 2 thắc mắc của bạn :
1/ Bảo vệ loài yếu thế hơn cũng là HK, nhưng con HK đó phải to hơn mấy con khác để làm đại ca, mỗi khi nhưng con cấp dưới đánh nhau, HK đại ca đó sẽ đứng ra can ngăn hoặc xử lý cả 2 con đó
2/ Theo mình biết thì mỗi màu có mỗi loại thức ăn lên màu riêng, trước đây nuôi la hán thì có loại thức ăn để nó lên màu đỏ vs gù đầu. Ko có loại thức ăn viên nào có thể giúp cá tăng màu như thức ăn tươi đâu bạn

dangngocgiabao

Thành Viên Chính Thức
xin trả lời 2 thắc mắc của bạn :
1/ Bảo vệ loài yếu thế hơn cũng là HK, nhưng con HK đó phải to hơn mấy con khác để làm đại ca, mỗi khi nhưng con cấp dưới đánh nhau, HK đại ca đó sẽ đứng ra can ngăn hoặc xử lý cả 2 con đó
2/ Theo mình biết thì mỗi màu có mỗi loại thức ăn lên màu riêng, trước đây nuôi la hán thì có loại thức ăn để nó lên màu đỏ vs gù đầu. Ko có loại thức ăn viên nào có thể giúp cá tăng màu như thức ăn tươi đâu bạn
Cảm ơn bạn đã nhiệt tình trả lời, nhưng nếu như theo bạn nói thì sao con HK lớn nhà mình nó cứ cắn con HK nhỏ hoài mà ko bảo vệ? Còn về thưc ăn, vậy mình mua thức ăn lên màu cho La Hán đem cho HK ăn được ko nhỉ? mình mún HK thật đỏ. Nếu được thì bạn giới thiệu mình vài loại đi. Thanks bạn!

nguyễn vinh

Thành Viên Tích Cực
Cảm ơn bạn đã nhiệt tình trả lời, nhưng nếu như theo bạn nói thì sao con HK lớn nhà mình nó cứ cắn con HK nhỏ hoài mà ko bảo vệ? Còn về thưc ăn, vậy mình mua thức ăn lên màu cho La Hán đem cho HK ăn được ko nhỉ? mình mún HK thật đỏ. Nếu được thì bạn giới thiệu mình vài loại đi. Thanks bạn!
Vậy bạn phải xem lại thử con HK nhỏ có rượt PT cắn hay ko ?? Loại đó thì bạn ra tiệm cá kêu ng ta bán là biết ak, chứ toàn tiếng TQ bạn ơi :D

dangngocgiabao

Thành Viên Chính Thức
Vậy bạn phải xem lại thử con HK nhỏ có rượt PT cắn hay ko ?? Loại đó thì bạn ra tiệm cá kêu ng ta bán là biết ak, chứ toàn tiếng TQ bạn ơi :D
Con Hk nhỏ hoàn toàn ko cắn con PT, nó chỉ bị con HK lớn cắn rồi chui vô máy lọc nằm thôi, hễ đút đầu ra là bị cắn tội lắm.
Thôi dù sao cũng thanks bạn.

dangngocgiabao

Thành Viên Chính Thức
HK của bạn màu giốg nhau hả? Cho mình hỏi hồ bạn rộng bnhiu và nuôi bnhiu cá
Hk của mình 2 con cùng màu, ban đầu nó đỏ tươi như màu cờ tổ quốc, giờ về nuôi ăn thức ăn viên loại 10k 1 bịch riết thành mày cam lun rồi, hồ nhỏ xíu à, hình như là dxrxc= 40x30x30 cm ak. Nuôi 2 HK + 1PT

nguyễn vinh

Thành Viên Tích Cực
Hk của mình 2 con cùng màu, ban đầu nó đỏ tươi như màu cờ tổ quốc, giờ về nuôi ăn thức ăn viên loại 10k 1 bịch riết thành mày cam lun rồi, hồ nhỏ xíu à, hình như là dxrxc= 40x30x30 cm ak. Nuôi 2 HK + 1PT
hèn chi, hồ đó bạn chỉ nên nuôi 1 HK hoặc nuôi toàn PT, mìh nuôi 4 HK hồ 1m nên ko bao giờ thấy cắn nhau, mỗi con một chổ ak, trc đây nuôi hồ nhỏ thì cắn

dangngocgiabao

Thành Viên Chính Thức
hèn chi, hồ đó bạn chỉ nên nuôi 1 HK hoặc nuôi toàn PT, mìh nuôi 4 HK hồ 1m nên ko bao giờ thấy cắn nhau, mỗi con một chổ ak, trc đây nuôi hồ nhỏ thì cắn
Tại lúc đầu nuôi 1 con PT thấy đơn điệu quá, mình mún màu gì thật rực rỡ mà dễ nuôi nên chọn HK, mà lạ là ngoài tiệm nuôi hồ khoảng 0,6m thôi mà ít nhất 50-60 con mà vẫn ko cắn nhau vậy mà tính ra hồ mình vẫn rộng hơn nhìu

nguyễn vinh

Thành Viên Tích Cực
Tại lúc đầu nuôi 1 con PT thấy đơn điệu quá, mình mún màu gì thật rực rỡ mà dễ nuôi nên chọn HK, mà lạ là ngoài tiệm nuôi hồ khoảng 0,6m thôi mà ít nhất 50-60 con mà vẫn ko cắn nhau vậy mà tính ra hồ mình vẫn rộng hơn nhìu
đúng rồi bạn. Các loại cá cắn nhau người ta thường nuôi chung 1 bầy trên 8 9 con để giảm bớt tính lãnh thổ của nó, chỉ trừ cá rồng vs cá la hán thôi ! bạn thử nuôi thêm HK xem sao nha. Mình cũng thích HK, loại này nuôi lâu cá quen mặt chủ sẽ rất khôn

dangngocgiabao

Thành Viên Chính Thức
đúng rồi bạn. Các loại cá cắn nhau người ta thường nuôi chung 1 bầy trên 8 9 con để giảm bớt tính lãnh thổ của nó, chỉ trừ cá rồng vs cá la hán thôi ! bạn thử nuôi thêm HK xem sao nha. Mình cũng thích HK, loại này nuôi lâu cá quen mặt chủ sẽ rất khôn
Quan trọng là hồ mình nhỏ quá, theo bạn thì với kích thước như trên thì nên nuôi thêm bao nhiu con nữa? chỉ sợ lợi bất cập hại thôi, ko những ko bớt cắn mà cắn dữ hơn và diện tích hò bị thu hẹp dẫn đến nước mau dơ, thiếu oxi nhanh chết hơn!

nguyễn vinh

Thành Viên Tích Cực
Quan trọng là hồ mình nhỏ quá, theo bạn thì với kích thước như trên thì nên nuôi thêm bao nhiu con nữa? chỉ sợ lợi bất cập hại thôi, ko những ko bớt cắn mà cắn dữ hơn và diện tích hò bị thu hẹp dẫn đến nước mau dơ, thiếu oxi nhanh chết hơn!
nói như bạn thì cách tối ưu nhất là sắm thêm một cái hồ mới thôi, hoặc bắt em PT ra chổ khác vài ngày xem tình hình có cải thiện ko bạn, mua thêm mấy cây rong đuôi chó rồi gắn vào 1 cục đá, mỗi góc 1 cục đá để phân chia lãnh thổ của tụi nó ra, nói chung là làm cho mỗi con HK có chổ trú riêng

cuonglongthieugia

Moderator
Thành viên BQT
Bạn mún chữa bệnh cho em HK nhỏ. Mình xin chia sẻ 1 ít KN nhé. Bạn ra tiệm đặt 1 tấm kính ngăn. Ngăn đôi hoặc 2/3 hồ ra. Cho con bị cắn vào ngăn nhỏ. Chăm chừng 1 tuần thì sẽ bớt. Lá Bàng có chất làm lành vết thương nhanh nhưng làm nước mau xuống màu. Mình thì cứ bỏ ít muối hột vào. Sau vài ngày sẽ bớt. Tại mình cũng chuyên nuôi HK để làm bao cát cho mấy con La Hán ở nhà. Mình. Còn về tăng màu. Bạn mua tép nhỏ. Cho ăn lun vỏ. nếu to wa so w miệng HK thì cứ xé nhỏ ra. Cá ăn 1 thời gian sẽ cải thiện dc màu. Vì trong Tép có chất tăng cường màu đỏ cho cá. Còn 1 vài Kn khác thì mình thấy chỉ nên áp dụng cho La Hán nên mình hok nêu ra. Có zì cần bạn cứ trc tiếp hỏi mình nhé.

Bạn cần biết

Nội Quy Mua Bán
Cần tuyển mod
địa chỉ thiên đường cá cảnh
Trụ Sở Chính ( Kho Hàng Sỉ ):
Cung cấp tổng hợp đầy đủ các loại cá cảnh, cá KOI và phụ kiện.
60 Đặng Văn Bi, Thủ Đức, HCM
 0988 347 508 Mr.Lân
địa chỉ thiên đường cá cảnh Chi Nhánh 2:
Cung cấp cá cảnh và phụ kiện.

32 Trần Não, Q.2, HCM
0902 93 7474 Mr.Nam

Quảng Cáo