Cách bắt thằn lằng cho cá rồng

NgânLong

Moderator
Thành viên BQT
Mình xin chia sẻ thêm vài món ăn liên quan,ngoài món ăn chính là tôm hiện mình hay thường cho Rồng mình ănlà Thằn Lằn

Chỉ mất khoảng 15,20 phút,mình nã "Súng" giây thun,nơi thằn lằn tụ tập dưới ánh đèn xơi côn trùn,và thu hoặch cứ mỗi 3 ngày trong tuần có món này trong thực đơn Rồng nhà mình:D

Đây là một trong những món khoái khẩu của mấy chú rồng nhà mình,các bạn dễ tìm gặp trong nhà,hay các bờ tường,gần nơi có ánh đèn,ban đêm chúng hay "hội tụ" ăn côn trùng.
Rất dễ bắt thằn lằn,nếu trong nhà các bạn có sự hiện diện của chúng,Cách đơn giản nhất để bắt chúng là,các bạn tìm chai nước suối có thể tích loại 1lit riêng loại 5 lit,để dễ dàng thò tay vào tóm hơn khi chúng rơi bên trong.Cũng giống như cách bẩy gián,các bạn thoa dầu ăn hoặc mỡ đều khắp thành chai nước suối,sau đó rãi sâu qui,gạo,hoặc cơm nguội...vừa đủ đầy ở đáy chai.Sau đó đặt hoặc treo những nơi dưới ánh sáng đèn,nơi này thằn lằn hay tụ tập,ngồi ngắm cá chừng 20phut sau,các bạn chỉ việc thu hoặch mấy chú to béo ú.Món ăn thiên nhiên này rất an toàn,có lợi cho Rồng bung dáng vóc,và óng ánh sáng bóng ở màu sắc vẩy!Có lẻ ít,nhiều có những chất tương tự thường có trong thịt,tim bò.

Phải canh khá lâu mình mới chụp được cảnh Rồng mum mum thằn lằn,bởi tốc độ phóng táp Rồng cực lẹ,máy mình "xí muội" hơi khó bắt được tốc độ.

Cách thứ 2 Bắt thằn lằn nhẹ nhàng nữa là,các bạn tìm một khúc cây nhỏ,nếu có cần câu bằng trúc,tre càng tốt chiều dài cở 1m5 là ok.Đầu cây tre,trúc các bạn gián giấy trắng,hoặc đầu lọc của thuốc lá,các bạn làm tơi ra một chút như bông lọc,để khi thằn lằn táp,đớp Răng chúng sẻ dính vào phần bùi nhùi của đầu lọc thuốc lá;Bằng cách khi các bạn Rê "cần câu" trên mặt bờ tường nơi có thằn lằn hiện diện chúng tưởng côn trùng,mồi nên rất nhanh lẹ chúng xông đến táp và và ghì phần bùi nhùi tơi ra đó,thì bị dính câu,việc con lại các bạn chỉ giở cần câu ngược lại,chân thằn lằn tuy Hít chặt nhưng vẩn ngoan ngoãn nhẹ nhàng rời ra khỏi bờ tường,việc còn lại các bạn chỉ việc "Lắc" cây cần cầu thằn lằn rơi xuống chụp thôi.Cách này khá khó cho các bạn "nhát tay",nhưng hiệu quả rất cao khi thành thục.
Với cách 1 và 2 mấy chú thằn lằn còn rất khỏe mạnh, nên các bạn nào có áp dụng,cẩn thận trước khi cho Rồng ăn,bằng cách búng vài phát vào đầu thằn lằn cho em nó xây xẩm mặt mày:D,chứ các bạn liệng thẳng vào hồ mấy em thằn lằn bơi nhanh leo lên thành kính để đào tẩu,Rồng thi thích thú,sẽ tung mình phóng đớp rũi ro cao gây thương tích trầy trụa và,nguy hiểm hơn râu,mắt,sống lưng Rồng bị gãy khi va chạm vào Thanh kiềng hồ.

Cách thứ 3 mình hay áp dụng là dùng "Súng" dây thun, (hơi bạo lực tí):D.Cách này,trước đây mình có bài giới thiệu bên TGCC.với "súng" dây thun bạn nào chơi môn Bida cứng tay thì nã "súng" 10 phát thì ít nhất 7 em "rụng",cũng như "bảo toàn" được dây thun dội ra từ bờ tường bay ngược về hướng nào,dễ dàng tìm thấy.
Để mình bổ sung sau thêm hình ảnh bài viết

Cách làm "Súng" săn Thằn Lằn
trích từ nguồn
Mã:
http://www.thegioicacanh.com/showthread.php?t=2052
Hôm nay LVCUC xin giới thiệu đến các bạn "Tạo" cây "Súng Chuyên Dụng" mà mình hay thường sử dụng bắn Thằn Lằn,tiện bổ sung thêm nguồn thực phẩm tươi sống thiên nhiên, béo bổ này cho mấy em"Cục Cưng" nhà mình được nhiều chất dinh dưỡng ở món thằn lằn mang đến.
Và bên dưới là Hình Minh Hoạ những bước LVCUC hướng dẫn cách các bạn thực hiện "chế tạo" hoàn chỉnh một "cây súng săn chuyên dụng",để phòng khi hết mồi cho RỒNG mà ban ngày các bạn lở quên mua,ban đêm có thể vác ra tìm vài em Béo ú cho "cục cưng" các bạn lót dạ đỡ qua đêm :9:
Bước đầu tiên:Các bạn chuẩn bị 3 phần dây thun,mỗi phần 6 sợi tổng tất cả 18 sợi,và chia làm 3.Lưu ý lượng dây thun này đủ để các bạn làm cho chú thằn lằn mà các bạn săn,đủ để ngất,choáng váng,hay bị thương mà không chết hẳn,vẩn còn giãy dụa,cho mấy em Rồng khó tính không chê:).

bước kế tiếp:
Các bạn tròng vào ngón chân cái lòn xiết "kết nối" 2 phần thun lại với nhau như hình bên dưới.

Và sau đó các bạn dùng tay phải xoắn 2 phần thun lại với nhau,từ phải sang trái,và nếu như ai thuận chiều ngược lại thì cũng được,miễn sao các bạn xoắn được các vòng thun lại như dây cáp là Ok.Xem như hình bên dưới.

Sau khi tay phải bạn xoắn hết 1 vòng,thì liền sau đó các bạn lòn tay trái vào để giử vòng thun đã được xoắn,để đưa cánh tay phải chuẩn bị cho vòng xoay kế tiếp,(các bạn cũng biết tại sao phải làm như các bước nêu trên rồi chứ ạ).Bởi không có ai có thể xoay được cánh tay 360 độ và liên tục được như các trục láp cuộn dây cáp,nên chỉ làm như thế mới cuộn xoắn được các vòng thun lại với nhau:D.
hình này các ngón tay trái mình đang giữ vòng xoắn của các sợi thun lại với nhau.

Hình này tay phải LVCUC đang xoay xoắn từ bên phải sang bên trái,và lúc này các bạn đã thấy các vòng thun đã xoắn xiết chặt từ từ lại với nhau khá nhiều vòng,sau khi được xoay xoắn liên tục(khi các bạn làm thao tác này thì rất là nhanh và liên tục,khác với những gì mình mô tả trên này với các bạn)

Sau khi vòng 2 vòng thun đã được các bạn xoắn lại với nhau tương đối xiết chặt rồi,các bạn lúc này dùng ngón tay trái chặn phần giữa 2 đoạn thun để giử cho chúng không gút lại với nhau,khi đó ngón tay phải bạn tròng vòng thun đó vào chung phần thun,đang nằm trong ngón chân cái bạn,để chuẩn bị các bạn làm cái "Cò Súng".ở phần thun còn lại,trong 3 phần như lúc đầu các bạn đã chuẩn bị.

Khi hai đầu thun đã yên vị bên trong ngón chân cái các bạn,khi đó các bạn dùng phần thun còn lại luồn vào bên trong nơi 2 phần thun đang "ngự" trong ngón chân cái các bạn,và kết nối siết chúng lại với nhau và kéo luôn 2 đầu thun ra khỏi ngón chân cái như hình bên dưới.(Phần này mình một tay chụp hình một tay phải xiết minh hoạ,nên không có công đoạn mình kéo 2 đâu thun ra ngoài nên hơi khó hình dung chút mong các bạn thông cảm,và mình tin là các vẫn bạn dễ dàng làm được.)

Hình này Cò Súng đã được lắp xong,1 Cây thì Cò Súng đã LVCUC túm cố định các sợi dây thun lại bằng một sợi thun khác cho gọn gàng,để khi các bạn Quan Sát thấy mục tiêu,chỉ cần dùng ngón tay TRỎ của tay phải luồn vào trong CÒ Súng,ngón tay cái tay trỏ trái lúc này giử đầu súng,kéo căng lên đạn và lấy tầm ngắm,nhanh chóng kịp thời chớp lấy thời cơ Bóp,Buông Cò vào mục tiêu.Cây Súng này rất dễ làm và mình làm không quá 5p,mặc dù theo mô tả có vẻ khá lâu,và có vẻ hơi rối chút.

Công đoạn này,nếu các bạn không thực hiện thì rất khó cho các bạn trong "cuộc săn",bởi các sợi dây thun rối ren nếu không được cố định gọn,thì rất mắc công các bạn đứng dò từng sợi thun lại với nhau,nhanh "Nạp Đạn" Lên Nòng kịp đưa vào tầm ngắm.Nếu nơi các bạn thường săn thằn lằn thường xuyên thì bọn chúng rất nhát và cảnh giác khi thấy bóng người và Cao Chạy Xa Bay,va` chúng không đứng đó chờ các bạn làm Bia cho các bạn "Nã" đâu :lick:.Lưu ý sợi thun các bạn càng kéo căng,thì độ chính xác và HỎA LỰC càng mạnh,LVCUC thường bắn tầm cở 1m5 chỉ dùng khoảng 7,8 phần công lực,trên 2m thì kéo căng Over luôn.
@Lượng thun ở cây súng này ở đây chỉ giới hạn độ chính xác và tầm Sát Thương khoảng 3m5 trở lại,nếu các bạn muốn bắn tầm xa hơn thì nâng lên số lượng thun đều ở mỗi 3 phần để tạo cây súng như bước đầu mình chuẩn bị,ngón tay ai khỏe lắm chỉ đủ Kéo Căng ở mức 10 sợi mà thôi:lick:
Hi vọng chút mẹo cỏn con,giúp ích được phần nào đến các bạn "cải thiện" thêm Dinh Dưỡng,đổi món ăn mới cho "Cục Cưng" các bạn đang chăm,càng thêm sung và khỏe đẹp.goodluck

ngotroghieu

Thành Viên Tích Cực
Lấy keo dán chuột dính vào tường. Để ở giữa 1 cục thịt 10 p sau đc hơn 1 chục con. Nhất là mùa mưa bây h ... để chắc ăn thì bạn nên lột da chú thằn lằn ra để đảm bảo vệ sinh

Bạn cần biết

Nội Quy Mua Bán
Cần tuyển mod
địa chỉ thiên đường cá cảnh
Trụ Sở Chính ( Kho Hàng Sỉ ):
Cung cấp tổng hợp đầy đủ các loại cá cảnh, cá KOI và phụ kiện.
60 Đặng Văn Bi, Thủ Đức, HCM
 0988 347 508 Mr.Lân
địa chỉ thiên đường cá cảnh Chi Nhánh 2:
Cung cấp cá cảnh và phụ kiện.

32 Trần Não, Q.2, HCM
0902 93 7474 Mr.Nam

Quảng Cáo