Help Cá vàng chết liên tục ko lý do?

dangngocgiabao

Thành Viên Chính Thức
CHào các bạn mới hồi bữa khoe 4 em cá vàng bé nhỏ, tới ngày hôm qua 2 e lăn ra chết, mà ko xuất hiện bất cứ triệu chứng gì, hôm nay thêm 1 e nữa. Trước lúc chết mấy e đó vẫn bơi tung tăn vui vẻ, ăn uống bình thường, tự nhiên lăn đùng ra chết mình tức ghê lắm. Còn 1 e thôi ko biết phải làm sao đây, như là mình bị lời nguyền ko nuôi được cá vàng vậy, cách đây 15 năm cũng vậy và giờ lại tiếp diễn, e cá vàng còn lại đang bơi rất vui vẻ, lại sợ sáng ra thấy nó nổi lềnh bềnh nữa quá.
Có ai từng gặp tình trạng tương tự ko? hồ nước vẫn trong, đã thêm muối đề phòng có mầm bệnh, cả thay nước mới, nước có cho chất khử clo vào đàng hoàng, máy lọc bật 24/24 có tạo oxi nhẹ. Nuôi chung với 1 e lau kiếng, nhưng con lau kiếng hiền lắm ko làm gì cá vàng hết, mấy con các vàng chết cũng ko trầy trụa dù chỉ là 1 cái vẩy.

khanhtrinh

Thành Viên Chính Thức
Cá lau kiếng mút nhớt cá vàng làm cá vàng chết
cá lau kiếng hoạt động về đêm nên sẽ không thấy nó mút nhớt cá vàng

ngotroghieu

Thành Viên Tích Cực
bạn nuôi cá vàng thường nói chi, mình nuôi rachu chỉ sơ sẩy PH 1 phát là cả hồ đi tong. Còn cá của bạn thì nên nuôi cá vàng sao chổi, bơi nhanh cho con lau kiếng khỏi mút. Còn nếu có ý định vẫn nuôi cá vàng đầu lân thì bỏ ngay con lau kiếng, vì đầu lân bơi chậm.

dangngocgiabao

Thành Viên Chính Thức
Ủa mà con cá lau kiếng mút nhớt cá vàng để làm gì? vậy sao ngày trước mình nuôi cá Phát Tài cũng với con cá lau kiếng này mà nó ko mút nhớt làm chết cá PT?

khanhtrinh

Thành Viên Chính Thức
vì thức ăn của cá lau kiếng là nhớt bản và rong trong hồ cá mà hết thì nó mút nhớt cá vàng cho ngon miệng

khanhtrinh

Thành Viên Chính Thức
Mình không biết hỏi anh thienduongcacanh thử xem. Nhưng chắc không có cách nào đâu, tốt nhất bạn nên thay lau kiếng bằng cá chuột thái vừa đẹp vừa dọn bể sạch sẽ

hoai vuong

Thành Viên Chính Thức
Vậy mình với bạn cùng cảnh ngộ , 1 lần nuôi đám lưu kim nhật chưa được 4 tháng đi mĩ hét cả đám ko hiểu lí do tại sao , 1 lần nuôi đám chép koi cũng đi luôn cả đám

khanhtrinh

Thành Viên Chính Thức
Mình biết thế nên nuôi chung với cá bảy màu, cá đuôi kiếm, cá sọc ngựa và cá.... bụng phệ

dangngocgiabao

Thành Viên Chính Thức
Chắc mình làm thịt con cá lau kiếng quá, em cá vàng cuối cùng đã yên nghỉ rồi. Mấy bạn cho mình biết loài nào dọn bể sạch như cá lau kiếng mà hiền lành dễ nuôi với, chớ thật sự con cá lau kiếng nó dọn bể rất sạch mình rất hài lòng, nó lại dễ nuôi ko cần máy lọc hay oxi gì hết, thậm chí đem quăng ra ngoài gần 5" vẫn ko chết.
À mà mình có ý này, có thể nuôi cá xiêm mái + sặc gấm + cá lau kiếng được ko? vì mình thấy cá xiêm mái với sặc gấm rất khỏe mạnh lại nhanh nhẹn nên có lẽ cá lau kiếng ko mút nhớt được, chỉ quan tâm là cá xiêm mái có cắn chết cá sặn hay ko thôi?
Thanks!

khanhtrinh

Thành Viên Chính Thức
Thì thay bằng cá chuột thái hoặc cá nô lệ đi. Nuôi chung betta mái và sặc gấm với lau kiếng ko sao đâu, bởi vì nó chỉ mút nhớt cá lớn hơn nó mà thôi

Bạn cần biết

Nội Quy Mua Bán
Cần tuyển mod
địa chỉ thiên đường cá cảnh
Trụ Sở Chính ( Kho Hàng Sỉ ):
Cung cấp tổng hợp đầy đủ các loại cá cảnh, cá KOI và phụ kiện.
60 Đặng Văn Bi, Thủ Đức, HCM
 0988 347 508 Mr.Lân
địa chỉ thiên đường cá cảnh Chi Nhánh 2:
Cung cấp cá cảnh và phụ kiện.

32 Trần Não, Q.2, HCM
0902 93 7474 Mr.Nam

Quảng Cáo