Help Cá rồng hay có hiện tượng núp lùm :)

Sinsec46

Thành Viên Mới
Mình đang nuôi 1 thanh long, dạo này cá hay có hiện tượng thu mình vào 1 góc của bể trong thời gian dài. Mỗi buỗi sáng cho ăn 2tom bằng ngón út tay, chiều về lại cho ăn nhưng cá ăn không được mạnh lắm. không biết có phải cá gặp bệnh j k? ( Thanh long mình Size 30)

cuonglongthieugia

Moderator
Thành viên BQT
Có thể nước bẩn, nhiệt độ lạnh hoặc PH hồ cao. Bạn thử test PH đi. NẾu từ 7.0 đến 8.0 thì ok r. Nếu nhiệt độ lạnh wa bạn nên mua cây sưởi bật từ 28 đến 30 độ cho cá nhé . Nếu nc bẩn thì bạn thay chừng 20% nc r thay từ từ nc mới vào nhé. Bỏ chút muối hột vào để phòng bệnh cho cá. Thay liên tục trong vòng 4 5 ngày thì cá có thể bình thường trở lại. Thân ^^!!

Sinsec46

Thành Viên Mới
Có thể nước bẩn, nhiệt độ lạnh hoặc PH hồ cao. Bạn thử test PH đi. NẾu từ 7.0 đến 8.0 thì ok r. Nếu nhiệt độ lạnh wa bạn nên mua cây sưởi bật từ 28 đến 30 độ cho cá nhé . Nếu nc bẩn thì bạn thay chừng 20% nc r thay từ từ nc mới vào nhé. Bỏ chút muối hột vào để phòng bệnh cho cá. Thay liên tục trong vòng 4 5 ngày thì cá có thể bình thường trở lại. Thân ^^!!
Thank bạn!
mình cũng nghĩ do nước lành, trên Gl lúc này đang vào mùa lành. Phải sắm gấp 1 cây sửi thui. :)

thienhagiatao2007

Moderator
Thành viên BQT
Thank bạn!
mình cũng nghĩ do nước lành, trên Gl lúc này đang vào mùa lành. Phải sắm gấp 1 cây sửi thui. :)
cá nép góc còn có thể do có 1 lý do nào đó làm em nó hoảng loạn dẫn đến đột nhiên nhát. mà nhát thì ko liên quan gì đến nhiệt độ cả bạn ah.
Phải tìm hiểu nguyên nhân thực sự mới có cách chữa đúng. Chúc bạn thành công

Sinsec46

Thành Viên Mới
cá nép góc còn có thể do có 1 lý do nào đó làm em nó hoảng loạn dẫn đến đột nhiên nhát. mà nhát thì ko liên quan gì đến nhiệt độ cả bạn ah.
Phải tìm hiểu nguyên nhân thực sự mới có cách chữa đúng. Chúc bạn thành công
Vấn đề cá nhát thì mình không nghĩ đến, vì nhà lúc nào cũng có trẻ con cà thì nuôi tù nhỏ nên bị mất nhóc trong nhà đến chọc là ngày 1, ngày nào cá k bọ chọc như thế chác có lẻ sẽ buồn.hehe. dù sao cũng Thank bạn đã đưa ra 1 gia thuyết.

cuongdotuan

Thành Viên Chính Thức
Bạn cho lá bàng vào và đo nhiệt độ xem thế nào.... nếu nhiệt độ dưới 25 độ C thì nên có cây sưới không nó sẽ bỏ ăn nữa đấy...

thienduongcacanh

Administrator
Thành viên BQT
Sinsec46 ở gia lai đoạn nào vậy, mình ở pleiku, tết về có dịp gặp giao lưu nhé, mình vẫn hay cafe với anh em chơi cá cảnh ở gia lai

Bạn cần biết

Nội Quy Mua Bán
Cần tuyển mod
địa chỉ thiên đường cá cảnh
Trụ Sở Chính ( Kho Hàng Sỉ ):
Cung cấp tổng hợp đầy đủ các loại cá cảnh, cá KOI và phụ kiện.
60 Đặng Văn Bi, Thủ Đức, HCM
 0988 347 508 Mr.Lân
địa chỉ thiên đường cá cảnh Chi Nhánh 2:
Cung cấp cá cảnh và phụ kiện.

32 Trần Não, Q.2, HCM
0902 93 7474 Mr.Nam

Quảng Cáo