Help Cá plt bị mù !

ngotroghieu

Thành Viên Tích Cực
Mình nuôi con plt gần 1 m thảy vào chung với thằng tp 2 bàn tay. Lúc đầu vào nên lạ nc lạ cái bị con tp ăn hiếp bây h thấy 2 con mắt đục ngầu, còn body thỳ ko thương tích gì. Hồ khá chật, mình thấy nó bơi bt ko chạm lung tung, chỉ khi con tài nó mổ phát thì mới tán loạn. Còn cho ăn thì thả thịt heo cắt miếng lấy đũa đưa vào trc miệng đớp như thường, lí do (lấy đũa là do plt nằm dưới đáy, thả vào kẻo tp lại dành). Các bạn cho mình biết:
-nó có mù không?
Nếu là có thì mình sẽ chăm sóc cách ly nó.
Nếu là không thì mình rất mừng vì mất cặp mắt làm mình thấy chán nạn khi nuôi.
cá mình giống thế này:

Còn bt là thế này:

thienduongcacanh

Administrator
Thành viên BQT
Cá sấu hoã tiến rất hay bị đục mắt
Nguyên nhân nước dơ, chất lượng nước không tốt
Cách trị: Mỗi ngày thay 50% nước sạch mới, kèm cỡ 50gr muối hột/100 lít nước
Sau 24h lại thay 50% nước + 50gr muối hột, cứ thế lặp lại cỡ 5-10 lần cá sẽ hết
Nếu có điều kiện nên sài chai thuốc này cho nhanh hết
- Bacvisorb - sản phẩm đặc trị nấm mang ( dạng bột, chai 50ml, đóng 20gr): Ngừa và đặc trị các bệnh viêm nhiễm khuẩn trên mang, ký sinh trùng. Đặc trị các bệnh đục mắt, sưng miệng, lở loét vây, đuôi và thân, ghẻ, nấm mang hiệu quả.
+ Cách sử dụng: để trị bệnh sử dụng 1gr (có thể ao lượng sử dụng bằng muỗng nhựa dùng để ăn sữa chua - 1 muỗng tương đương với 1gr sản phẩm) đánh trực tiếp vào nước cho 50L nước, để phòng bệnh đánh 1gr cho 100L nước.
+ Giá bán lẻ: 35.000 VNĐ

có bán tại Thiên Đường Cá Cảnh

ngotroghieu

Thành Viên Tích Cực
Cá sấu hoã tiến rất hay bị đục mắt
Nguyên nhân nước dơ, chất lượng nước không tốt
Cách trị: Mỗi ngày thay 50% nước sạch mới, kèm cỡ 50gr muối hột/100 lít nước
Sau 24h lại thay 50% nước + 50gr muối hột, cứ thế lặp lại cỡ 5-10 lần cá sẽ hết
Nếu có điều kiện nên sài chai thuốc này cho nhanh hết
- Bacvisorb - sản phẩm đặc trị nấm mang ( dạng bột, chai 50ml, đóng 20gr): Ngừa và đặc trị các bệnh viêm nhiễm khuẩn trên mang, ký sinh trùng. Đặc trị các bệnh đục mắt, sưng miệng, lở loét vây, đuôi và thân, ghẻ, nấm mang hiệu quả.
+ Cách sử dụng: để trị bệnh sử dụng 1gr (có thể ao lượng sử dụng bằng muỗng nhựa dùng để ăn sữa chua - 1 muỗng tương đương với 1gr sản phẩm) đánh trực tiếp vào nước cho 50L nước, để phòng bệnh đánh 1gr cho 100L nước.
+ Giá bán lẻ: 35.000 VNĐ

có bán tại Thiên Đường Cá Cảnh
Ồ, thế mà cứ tưởng tài phát làm chứ:p. Bây h mình cứ cho nó ở chung với tp đc ko, cá phát tài lâu lâu mổ cá sấu ko biết cs có sao ko?:(

thienduongcacanh

Administrator
Thành viên BQT
Ồ, thế mà cứ tưởng tài phát làm chứ:p. Bây h mình cứ cho nó ở chung với tp đc ko, cá phát tài lâu lâu mổ cá sấu ko biết cs có sao ko?:(
Tách ra đi, lâu ngày nó stress + bị thương.... thậm chí bỏ ăn sẽ chết đấy, không tốt

ngotroghieu

Thành Viên Tích Cực
Tách ra đi, lâu ngày nó stress + bị thương.... thậm chí bỏ ăn sẽ chết đấy, không tốt
Bây h mình hết hồ rồi, mình cho nó ở chung với ttcp size 15 đc ko, nhỏ vậy mà cũng tấn cá sấu nhưng mình nghĩ chắc nhẹ hơn. Ngày mai sẽ có người đến mua thuốc trị đục mắt ở ch của b đó!

ngotroghieu

Thành Viên Tích Cực
tiện bạn chỉ mình cách bắt nó ra nhé, nó mạnh quá cắn lủng vợt, đánh thuốc mê cũng ko đc vì có con pt. Với lại nuôi trong nhà nên thảy nó xuống đất lăn đi cũng ko đc.

thienduongcacanh

Administrator
Thành viên BQT
tiện bạn chỉ mình cách bắt nó ra nhé, nó mạnh quá cắn lủng vợt, đánh thuốc mê cũng ko đc vì có con pt. Với lại nuôi trong nhà nên thảy nó xuống đất lăn đi cũng ko đc.
Dùng 1 cái bịch nilong lớn, lùa nó vào trong bịch
Dạng bịch nilong dài mà các cửa hàng hay đóng cá đó, chọn bịch dày lên cỡ 7 zen
Không có thì tới cửa hàng mình cho bạn 1 cái bịch dày 7zen, dài 1m, rộng 60cm

Bạn cần biết

Nội Quy Mua Bán
Cần tuyển mod
địa chỉ thiên đường cá cảnh
Trụ Sở Chính ( Kho Hàng Sỉ ):
Cung cấp tổng hợp đầy đủ các loại cá cảnh, cá KOI và phụ kiện.
60 Đặng Văn Bi, Thủ Đức, HCM
 0988 347 508 Mr.Lân
địa chỉ thiên đường cá cảnh Chi Nhánh 2:
Cung cấp cá cảnh và phụ kiện.

32 Trần Não, Q.2, HCM
0902 93 7474 Mr.Nam

Quảng Cáo