Cá khủng long sáu sừng mexico

thienduongcacanh

Administrator
Thành viên BQT
Kỳ nhông Mexico hay còn gọi là khủng long sáu sừng - Ambystoma mexicanum
Dân chơi cá cảnh thường gọi chúng là khủng long sáu sừng

Kỳ nhông Mexico (Ambystoma mexicanum) hay còn được biết đến với những tên gọi khác như là Axolotl (nghĩa là "quái vật dưới nước") hoặc Ajolote, có lẽ là loài sinh vật kỳ lạ nhất thế giới. Tuy được gọi là "kỳ nhông" và cũng có vẻ ngoài tương đối giống bò sát, nhưng chúng thực sự lại là một loài động vật lưỡng cư. Chúng sinh sống hoàn toàn dưới nước và hô hấp nhờ vào những cơ quan kỳ lạ được gọi "mang ngoài" mọc hai bên cổ. Những con vật này cũng nổi tiếng với khả năng tái tạo lại các chi bị tổn thương, chính điều này khiến cho chúng nhận được rất nhiều sự quan tâm của các nhà khoa học. Ngoài ra còn có một điều rất thú vị nữa là chúng giữ lại hầu hết các đặc điểm của giai đoạn ấu trùng ngay cả khi đã trưởng thành. Một điều đáng tiếc là loài vật này hiện nay gần như đã tuyệt chủng trong tự nhiên do ô nhiễm môi trường và sự xâm lấn của một số loài thủy sinh khác trong phạm vi chúng sinh sống. Giờ đây chúng chủ yếu được tìm thấy trong những bể sinh vật cảnh hay các phòng thí nghiệm mà thôi.

Đặc điểm hình thái:
Một con Axolotl trưởng thành có chiều dài cơ thể trong vòng 15-45cm, trung bình là khoảng 25cm. Chúng có 2 cơ quan mang ngoài gồm 3 nhánh với những tu nhỏ hai bên phía sau đầu, chúng cũng có 4 khe mang ẩn dưới những nhánh mang ngoài này. Những con vật này có thể hô hấp cả bằng mang hay bằng phổi. Chân tay của chúng kém phát triển hơn nhiều so với kích thước cơ thể. Một cái vây đuôi kéo dài từ sau đầu cho đến tận lỗ thông hơi. Đầu của chúng khá lớn trong khi hai mắt lại nhỏ. Răng của chúng thoái hóa đến mức gần như không có. Cơ thể loài Axolotl có 4 màu sắc khác nhau, 2 màu là tự nhiên và 2 màu do đột biến. Màu sắc tự nhiên bao gồm màu nâu (thường có thêm các đốm) và màu đen, trong trường hợp đột biến chúng sẽ có màu hồng nhạt hoặc là các dạng bạch tạng (vàng hay nâu nhạt).

Khu vực phân bố:
Loài vật kỳ lạ này chỉ được tìm thấy trong tự nhiên tại 2 khu vực là hồ Xochimilco và hồ Chalco thuộc miền Trung của đất nước Mexico. Thật không may cho chúng là cả hai hồ nước này hiện nay đều đang biến đổi nghiêm trọng do ảnh hưởng tử thành phố đông dân nhất thế giới Mexico City.

Chế độ dinh dưỡng:
Axolotl là loài ăn thịt. Thức ăn của chúng thường là những con mồi nhỏ như giun, côn trùng và các loài cá nhỏ. Chúng tìm kiếm thức ăn chủ yếu bằng khứu giác.

Nguồn: Sưu tầm kỹ thuật nuôi cá cảnh từ internet ( Diễn đàn cá cảnh - Thiên Đường Cá Cảnh )

Xem video cá rồng đẹp nhất thế giới

Paradise Fish

Moderator
Thành viên BQT

Một số cá thể kỳ nhông mexico biến đổi thành kỳ giông nhưng rất hiếm.Họ Kỳ giông (tên khoa học Salamandridae) là một họ với khoảng 74 loài (có thể hơn) lưỡng cư có đuôi(còn giữ đuôi khi đến độ trưởng thành). Họ này được nhà động vật học người Đức GeoRg august GoldFuss (1782-1848) mô tả lần đầu vào năm1820. HọSalamandridae khá đa dạng, gồm các loài sống dưới nước lẫn trên cạn và phân bố tại khắp bán cầu bắc - Châu Âu, Châu á, và rìa phía bắc của Châu PhiBắc mỹ. Họ Kỳ giông có đặc điểm là có đốt sống lõm hai mặt, có mí mắt cử động.

thienduongcacanh

Administrator
Thành viên BQT

Alex Nguyen

Thành Viên Mới
Cho mình hỏi nuôi em này thì cho em ăn gì là tốt nhất ạ ? Lúc đầu nuôi thì em nó còn đủ sừng nhìn đẹp mắt, nhưng sau chừng 1 tháng thì rụng sạch, ốm o gầy mòn. Cho em ăn cá lóc nhỏ thì sợ cá rỉa sừng, hiện mình đang cho em nó ăn trùn đông lạnh, có tốt ko mấy bác ???
Mấy bác chia sẻ kinh nghiệm cho mình nhé. Mình cảm ơn

nhocsock14

Thành Viên Chính Thức
Cho mình hỏi nuôi em này thì cho em ăn gì là tốt nhất ạ ? Lúc đầu nuôi thì em nó còn đủ sừng nhìn đẹp mắt, nhưng sau chừng 1 tháng thì rụng sạch, ốm o gầy mòn. Cho em ăn cá lóc nhỏ thì sợ cá rỉa sừng, hiện mình đang cho em nó ăn trùn đông lạnh, có tốt ko mấy bác ???
Mấy bác chia sẻ kinh nghiệm cho mình nhé. Mình cảm ơn
Rụng sừng??? CÓ THỂ là nó đang tiến hóa thành kỳ nhông đó bạn ăn trùn đông lạnh cũng tốt có thể cho ăn kết hợp thức ăn dạng viên khô
Mà bạn mua khủng long 6 sừng ở đâu thế : Ở tiệm cá cảnh hay trên mạng?

Alex Nguyen

Thành Viên Mới
Rụng sừng??? CÓ THỂ là nó đang tiến hóa thành kỳ nhông đó bạn ăn trùn đông lạnh cũng tốt có thể cho ăn kết hợp thức ăn dạng viên khô
Mà bạn mua khủng long 6 sừng ở đâu thế : Ở tiệm cá cảnh hay trên mạng?
Mình nói nhầm, 6 sừng vẫn còn nguyên nhưng mấy cái lông nang thì rụng sạch hết, nhìn không còn mỹ miều như trước nữa :( . Mình mua ở tiệm cá cảnh Huy Song Long trên đường Nguyễn Thông ấy

Bạn cần biết

Nội Quy Mua Bán
Cần tuyển mod
địa chỉ thiên đường cá cảnh
Trụ Sở Chính ( Kho Hàng Sỉ ):
Cung cấp tổng hợp đầy đủ các loại cá cảnh, cá KOI và phụ kiện.
60 Đặng Văn Bi, Thủ Đức, HCM
 0988 347 508 Mr.Lân
địa chỉ thiên đường cá cảnh Chi Nhánh 2:
Cung cấp cá cảnh và phụ kiện.

32 Trần Não, Q.2, HCM
0902 93 7474 Mr.Nam

Quảng Cáo