Cá hoàng tử châu phi bỏ ăn

nguyenthanhluan19081989

Thành Viên Mới
Em có nuôi con Hoàng tử châu Phi khoảng 7 tháng, chỉ ăn cá mồi, kích thước giờ cũng khá to so với lúc mua. Em nuôi hồ 35x20x25(DxRxC). Đợi nó lớn chút thì đổi hồ 1m2. Sao cá của em dạo này ăn ít quá . Bỏ 5k cá mồi vô nó ăn vài con rồi bỏ đó 4,5 ngày liền. Mình thả cá mới vào thì mới ăn tiếp mà cũng ăn vài con à. Em qua sát thấy nó không có bị nấm hay dấu hiệu gì ngoài da hết. Từ lúc mua về, nó rất ít bơi hay núp ở máy bơm chỉ khi ăn mới rượt đuổi cá mồi thôi mà 2 tuần nay nó ăn ít quá chứ lúc trước 5k ăn sạch trong 30 phút. Nước hồ 2 tuần thay 50%, cặn đáy hơi dơ vì em không có đồ hút. Anh em có giải pháp nào không. Chứ sợ nó ăn ít quá yếu dần rồi ngủm là em toi công mấy tháng nay.

thienduongcacanh

Administrator
Thành viên BQT
Thứ 1: Để kích thích cá ăn nhiều hơn thì bạn nên thay nước thường xuyên, tầm 2-3 ngày thay 1 lần, mỗi lần thay 20-30% nước bằng cách hút cặn ở đáy hồ, bạn nên ra tiệm cá cảnh mua cá bơm tay giá tầm 35k/ cái để sử dụng rất tiện lợi. Hoặc dùng ống nhựa xi phong để hút.
Thứ 2: Hồ của bạn quá nhỏ đó, nên nâng cấp sớm lên hồ có diện tích hơn.
Thứ 3: Loài này tập tính hơi nhát nên núp vào hốc máy bơm là chuyện bình thường, bạn có thể trang trí đá cục cục to , hang động để chúng ẩn nấp. Hoặc nuôi bầy đàn cùng kích cỡ thì chúng sẽ dạn dĩ hơn.
Để hoàng tử châu phi sung hơn thì bạn có thể mua thêm 1 loại cá khác nuôi chung để kè nó. Bạn tự search để tham khảo thêm các loại cá có thể nuôi chung với hoàn tử châu phi nhé, vì nó là cá dữ nên chú ý lựa chọn cho thích hợp, ở đây mình gợi ý cho bạn các loại nuôi chung như: tai tượng châu phi, phát tài, hồng két.... tuy nhiên cần phối size cho phù hợp để tránh chúng đánh nhau.
Thứ 4: Bạn nên thay đổi thức ăn đa dạng hơn: Tép, cá trâm, cá chép mồi, cá lóc con....
Thứ 5: Không nên cho nó ăn quá nhiều trong 1 lúc, nên cho ăn chia thành 2-3 bữa trong ngày, mỗi bữa ăn 1 ít vừa đủ thôi.
Lâu lâu thời tiết thay đổi thì có thể cho nó nhịn 1-2 hôm, rồi cho ăn lại. Hoặc thậm chí thời tiết bình thường thì lâu lâu bạn cũng có thể cho nó nhịn ăn vài hôm, rồi cho ăn lại , thì nó sẽ sung hơn
Thứ 6: Bạn nên kiểm tra PH của nước trong hồ cá, loại này thích PH cao 1 tí, tầm 7.0 đến 8.5

Bạn cần biết

Nội Quy Mua Bán
Cần tuyển mod
địa chỉ thiên đường cá cảnh
Trụ Sở Chính ( Kho Hàng Sỉ ):
Cung cấp tổng hợp đầy đủ các loại cá cảnh, cá KOI và phụ kiện.
60 Đặng Văn Bi, Thủ Đức, HCM
 0988 347 508 Mr.Lân
địa chỉ thiên đường cá cảnh Chi Nhánh 2:
Cung cấp cá cảnh và phụ kiện.

32 Trần Não, Q.2, HCM
0902 93 7474 Mr.Nam

Quảng Cáo