Help Cá Chép bệnh rồi .

mayu

Thành Viên Mới
Mình mới tập tành nuôi cá . trước có nuôi cá vàng rồi thấy nó dễ chết nên quay sang nuôi cá chép . đọc qua 1 số bài trong 4rum ko thấy nói gì về cá chép bệnh . các bạn chỉ giúp với do ko có dt để chụp ảnh nên chỉ biết tả bằng quan sát

- cá chỉ nằm 1 chỗ ít di chuyển
- có vết trắng lốm đốm trên đuôi và vây. nhưng mà do tớ chọn cá màu đỏ trắng nên chả biết nó có liên quan gì ko
- có gì đó màu đục mờ mờ dính vào vây cá
- thân cá khá là nhớt , mắt cá dính cả nhớt làm mờ mờ
-nước 1 tuần thay 1 lần
đã chết 1 con . xem xét thì nhận ra vây đuôi và vây mang có vẻ ngắn hơn và te tua hơn lúc mua về . do đọc bên bệnh cá vàng thấy có bệnh thối đuôi nên mình cũng khá lưu ý

Mình ở vùng xa khó đi mua các loại thuốc như AM 3 . các bác có thể chỉ vài loại thuốc nào dễ dàng mua ở tiệm thuốc tây ko ?

tronjava

Tiểu thương
Thành viên BQT
Chào bạn... theo như bạn mô. tả thì cá bạn đã bị nhiễm nấm trắng. Loại bệnh này rất dễ trị. Không cần phải am3 ...

Cách trị... thay bớt 1/3 luong nước trong hồ...
Bạn nên mua 1 cây sưởi nhiệt độ dành cho hồ cá. 1 vỉ tetraxilin mua ở hiệu thuốc tây. 1 ít muối hột.

Thuốc tetraxilin. Sử dụng 5 viên cho 100 lít+ cây sưởi 33 độ+ 2 nắm muoi hột cho 100l nuoc.

Ngâm cá trong ngày thứ nhất... ngày thứ 2 thay 50% nước. Thêm nuoc mới + đánh thêm 3 viên tetra vào. Để tới ngay thứ 3.cá sẽ thuyên giảm... nếu cá k hết lặp lại viec thay nuoc..

mayu

Thành Viên Mới
cho hỏi là nên cho cá ăn gì .có người nói ko nên cho cá ăn thực phẩm cho cá bán ngoài tiệm hoài mà phải cho thêm mấy thứ như trùn chỉ v.v..

sâu cho chim ăn có đem cho cá ăn dc ko ?

tronjava

Tiểu thương
Thành viên BQT
cho hỏi là nên cho cá ăn gì .có người nói ko nên cho cá ăn thực phẩm cho cá bán ngoài tiệm hoài mà phải cho thêm mấy thứ như trùn chỉ v.v..

sâu cho chim ăn có đem cho cá ăn dc ko ?

Thức ăn viên hỗn hợp là tot nhất... trùn chỉ thức ăn tuoi sống phải xư lí tốt. K là dễ mắc bệnh

Sâu cho chim cá ăn k tiêu hóa dc...rất dễ sình bụng

mayu

Thành Viên Mới
hôm nay đang xem mấy chú cá . bất ngờ nhìn thấy có con gì đó đang bơi trong nước ...sau khi vớt ra săm soi kỹ càng . thì nó chính là con này :confused:

may là chỉ có 1 chép dính . đã săm soi rất kỹ và bắt được 3 con ra khỏi vây chép nhưng vẫn ko an tâm lắm =___=
cho mình hỏi . cái con này từ đâu chui ra , mình xài nước máy mà ? làm sao để phòng ngừa vì có khi lần sau ko may mắn phát hiện sớm thế này

tronjava

Tiểu thương
Thành viên BQT
hôm nay đang xem mấy chú cá . bất ngờ nhìn thấy có con gì đó đang bơi trong nước ...sau khi vớt ra săm soi kỹ càng . thì nó chính là con này :confused:

may là chỉ có 1 chép dính . đã săm soi rất kỹ và bắt được 3 con ra khỏi vây chép nhưng vẫn ko an tâm lắm =___=
cho mình hỏi . cái con này từ đâu chui ra , mình xài nước máy mà ? làm sao để phòng ngừa vì có khi lần sau ko may mắn phát hiện sớm thế này

Con đấy là con rận nước. Còn có tên khác là trùng dĩa.. con đấy là kí sinh trùng . Cá koi rất bị khi nước dơ.. con này đẻ trứng rất nhanh trong nước. Bạn bắt ra chưa chắc đã hết. Vì trứng vẫn còn... an toàn thì theo dõi 2 3 ngày nua xem có con nào nua k. Nếu có thì là có trứng ui. Phải đánh thuốc mới hết... tạm thời bây giờ bạn nên thay 50% nước di để giảm thiểu khả na8bg phát sinh

mayu

Thành Viên Mới
ôi =_____= bắt cá qua xô , thay hết nước trong hồ , ngâm muối , teraxylin suốt nữa ngày
sợ là cái xô nhỏ quá cho 5 con ở nên chuyển qua hồ lớn đang có tầm 100 L nước để sau 1 ngày . lại phát hiện rận . thế này phải làm sao để dứt hẳn cái đám rận này vậy . Mình ở xa khó mua dc thuốc chuyên trị . giờ phải làm sao đây
- tớ còn phát hiện 1 cọng gì đó trắng mờ dính vào vây cá vàng =____= nhỏ lắm . đã nhổ ra rồi

à hồ tớ . lấy thước học sinh đo dc dài 110cm cao 60cm rộng 50cm thì tính ra nó chứa dc bao nhiêu L nước thế

mayu

Thành Viên Mới
thôi xong . đang hí hoáy nặn Bensol vào hồ thì lỡ tay làm rớt ....1 màu xanh lè lan tỏa khắp hồ .....cầu trời cho cá tai qua nạn khỏi

mayu

Thành Viên Mới
sao không edit dc post nhỉ . cứ post dài thêm ra thế này kì quá
cái chai Bensol này có phải là thuốc tím mấy bác hay gọi không mà sao mình thấy nó màu xanh như mực vậy kà o_O

thienduongcacanh

Administrator
Thành viên BQT

có bài viết trên diễn đàn hướng dẫn chữa trị đơn giản ở đây
Những bệnh thường gặp ở cá vàng và cách trị

Bạn cần biết

Nội Quy Mua Bán
Cần tuyển mod
địa chỉ thiên đường cá cảnh
Trụ Sở Chính ( Kho Hàng Sỉ ):
Cung cấp tổng hợp đầy đủ các loại cá cảnh, cá KOI và phụ kiện.
60 Đặng Văn Bi, Thủ Đức, HCM
 0988 347 508 Mr.Lân
địa chỉ thiên đường cá cảnh Chi Nhánh 2:
Cung cấp cá cảnh và phụ kiện.

32 Trần Não, Q.2, HCM
0902 93 7474 Mr.Nam

Quảng Cáo